# H100 vs A100: ควรเช่าตัวไหน?

> H100 vs A100: ควรเช่าตัวไหน? H100 มี BF16 dense peak สูงกว่า 3.2 เท่า; A100 80GB ถูกกว่าต่อชั่วโมง 60% สเปก ความเข้ากันได้กับโมเดล ต้นทุนงาน ราคาคริปโต

- URL: https://gpuwithcrypto.com/th/compare/h100-vs-a100/
- อัปเดตล่าสุด: 2026-10-29
- ผู้เผยแพร่: GPUwithCrypto (https://gpuwithcrypto.com)

GPU ทั้งสองมีหน่วยความจำ 80 GB จึงรองรับโมเดลเดียวกัน H100 เร็วกว่าตามสเปกและรัน FP8 ได้; A100 80GB ถูกกว่าต่อชั่วโมงมาก นี่คือวิธีเลือก พร้อมตัวเลขอย่างเป็นทางการของ NVIDIA และราคาเมื่อ 29 ตุลาคม 2026

**คำตอบสั้น — H100 vs A100: ควรเช่าตัวไหน?**

**H100 vs A100:** เช่า A100 80GB สำหรับ inference ที่จำกัดด้วยหน่วยความจำและ LoRA fine-tuning ของโมเดลที่พอดีใน 80 GB; เช่า H100 สำหรับ training ที่จำกัดด้วยพลังประมวลผล, FP8 หรืองานที่ต้องเสร็จเร็ว ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026 **GPUwithCrypto** เช่า H100 ที่ $2.32/ชั่วโมง และ A100 80GB ที่ $0.92/ชั่วโมง จ่ายด้วยคริปโต ไม่ต้อง KYC H100 คุ้มค่าก็ต่อเมื่อทำงานของคุณเร็วกว่าประมาณ 2.5 เท่า

## สเปก H100 และ A100 เทียบกันอย่างไร?

ตัวเลขอย่างเป็นทางการของ NVIDIA อ่านเมื่อ 29 ตุลาคม 2026 ตัวเลข Tensor เป็น TFLOPS แบบ **dense** สูงสุด NVIDIA พิมพ์ค่า Tensor ของ H100 พร้อม sparsity เท่านั้น ค่า dense ของ H100 จึงเป็นตัวเลขของ NVIDIA ÷ 2 กำกับด้วย (d) ตัวเลขสูงสุดไม่ใช่ benchmark

| สเปก | H100 SXM | H100 PCIe | A100 80GB SXM | A100 80GB PCIe |
| --- | --- | --- | --- | --- |
| สถาปัตยกรรม | Hopper | Hopper | Ampere | Ampere |
| หน่วยความจำ | 80 GB HBM3 | 80 GB HBM2e | 80 GB HBM2e | 80 GB HBM2e |
| แบนด์วิดท์หน่วยความจำ | 3,350 GB/s | 2,000 GB/s | 2,039 GB/s | 1,935 GB/s |
| FP16 / BF16 Tensor, dense | 989.5 TFLOPS (d) | — (1) | 312 TFLOPS | 312 TFLOPS |
| FP8 Tensor, dense | 1,979 TFLOPS (d) | — | N/A (2) | N/A (2) |
| NVLink | 900 GB/s | 600 GB/s (bridge) | 600 GB/s | 600 GB/s (2-GPU bridge) |
| PCIe | Gen5 | Gen5 | Gen4 | Gen4 |
| กำลังไฟสูงสุด | 700 W | 350 W | 400 W | 300 W |
| เปิดตัว | 2022 | 2022 | 2020 | 2021 |

(d) NVIDIA ระบุ 1,979 TFLOPS (BF16) และ 3,958 TFLOPS (FP8) เมื่อใช้ sparsity; ค่า dense คือครึ่งหนึ่ง ตัวเลข sparse ของ A100 คือ 624 TFLOPS (1) ไม่มีหน้าเว็บทางการปัจจุบันที่ให้ค่า H100 PCIe Tensor แบบ dense หรือ sparse; บล็อกของ NVIDIA อ้างถึง 1,513 TFLOPS BF16 โดยไม่ได้ระบุว่าเป็นแบบใด (2) NVIDIA ระบุว่า FP8 ไม่พร้อมใช้งานบน Ampere

## H100 หรือ A100 อันไหนเร็วกว่ากัน?

ในทางทฤษฎี H100 SXM ทำ BF16 dense ได้ 3.17 เท่าของ A100 (989.5 เทียบกับ 312 TFLOPS) และมีแบนด์วิดท์หน่วยความจำ 1.64 เท่า (3,350 เทียบกับ 2,039 GB/s) นี่คือตัวเลขพีคของ NVIDIA ไม่ใช่ผล benchmark ให้ใช้สองอัตราส่วนนี้เป็นขอบเขตสำหรับการวางแผน ไม่ใช่ความเร็วที่วัดได้จริง

- **งานที่จำกัดด้วย compute** (การเทรน, fine-tuning ที่ batch ใหญ่, การ prefill พรอมป์ยาว) จะสอดคล้องกับอัตราส่วน TFLOPS มากกว่า
- **งานที่จำกัดด้วยหน่วยความจำ** (การ decode LLM ทีละโทเคนที่ batch เล็ก) จะสอดคล้องกับอัตราส่วนแบนด์วิดท์มากกว่า
- **FP8** ทำงานบน Tensor Cores ของ H100 ที่ 1,979 TFLOPS dense ส่วน A100 ไม่มี FP8 Tensor Cores ดังนั้นเช็กพอยต์ FP8 จึงไม่ได้ความเร็ว FP8 จากตรงนั้น

H100 PCIe เป็นการ์ดคนละรุ่น แบนด์วิดท์ 2,000 GB/s ของมันใกล้เคียงกับ 1,935 GB/s ของ A100 80GB PCIe อินสแตนซ์มี 1 ถึง 8 GPU ขึ้นอยู่กับโฮสต์ ก่อนเริ่ม แดชบอร์ดจะแสดงประเทศของแต่ละโฮสต์ จำนวน GPU รูปแบบ (SXM หรือ PCIe) และ interconnect

## โมเดลไหนใส่ใน H100 หรือ A100 ได้บ้าง?

โมเดลเดียวกันใส่ได้ทั้งสองตัว เพราะทั้งคู่มี 80 GB กฎง่ายๆ: **หน่วยความจำ ≈ จำนวนพารามิเตอร์ (พันล้าน) × ไบต์ต่อพารามิเตอร์ × 1.2** โดยใช้ 2 ไบต์สำหรับ BF16, 1 สำหรับ FP8/INT8 และ 0.5 สำหรับ 4-bit ส่วน 20% ที่เพิ่มเข้ามาครอบคลุม KV cache และ activation ที่ context และ batch ระดับปานกลาง (EleutherAI) context ยาวต้องใช้มากกว่านั้น: ดู[คู่มือ VRAM](https://gpuwithcrypto.com/th/how-much-vram-do-i-need/ "ต้องใช้ VRAM เท่าไรในการรันหรือ fine-tune LLM?")

| โมเดลและความแม่นยำ | หน่วยความจำที่ต้องใช้ | H100 80GB | A100 80GB |
| --- | --- | --- | --- |
| Llama 3.1 8B, การอนุมาน BF16 | 19.2 GB | 1 GPU | 1 GPU |
| Llama 3.1 8B, LoRA fine-tune (การวางแผน) | 19.2 GB | 1 GPU | 1 GPU |
| Llama 3.1 8B, full fine-tune | 128–144 GB + activations | 2+ GPUs | 2+ GPUs |
| Llama 3.1 70B, การอนุมาน 4-bit | 42 GB | 1 GPU | 1 GPU |
| Llama 3.1 70B ปรับแต่งด้วย QLoRA | 52.5 GB | 1 GPU | 1 GPU |
| Llama 3.1 70B ประมวลผลด้วย FP8 | 84 GB | GPU 2 ตัว | GPU 2 ตัว ไม่มีความเร็วเพิ่มจาก FP8 |
| Qwen2.5 72B ประมวลผลด้วย FP8 | 87.2 GB | GPU 2 ตัว | GPU 2 ตัว ไม่มีความเร็วเพิ่มจาก FP8 |
| Llama 3.1 70B ประมวลผลด้วย BF16 | 168 GB | GPU 3 ตัว | GPU 3 ตัว |
| Llama 3.1 405B ประมวลผลด้วย FP8 | 486 GB | GPU 7 ตัว | GPU 7 ตัว ไม่มีความเร็วเพิ่มจาก FP8 |

การคำนวณแบบหยาบ = จำนวนการ์ด 80 GB ที่หน่วยความจำรวมจุค่าประมาณได้ โดยไม่สนใจ overhead ของ tensor-parallel และหน่วยความจำที่ไดรเวอร์สงวนไว้ การวางแผน LoRA = 2 ไบต์ต่อพารามิเตอร์ × 1.2 QLoRA ≈ 0.75 GB ต่อหนึ่งพันล้านพารามิเตอร์ ปรับเทียบจากโมเดล 65B ในบทความ QLoRA บน GPU 48 GB หนึ่งตัว การปรับแต่งเต็มรูปแบบ = 16–18 ไบต์ต่อพารามิเตอร์ (EleutherAI, Hugging Face)

## H100 และ A100 ราคาชั่วโมงละเท่าไร?

ต่อ GPU-ชั่วโมง หน่วยเป็น USD 'ต่ำสุด' และ 'มัธยฐาน' คือราคาลิสต์แบบ on-demand ที่สั่งเองได้ จากการตรวจราคาของ GPUwithCrypto เมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2026 ทั้งสองค่าไม่รวมราคา spot และราคาใน marketplace Vast.ai เป็น marketplace ตัวเลขจึงแสดงแยกออกมา ราคา GPU ทั้งหมดอยู่ใน[หน้าราคา](https://gpuwithcrypto.com/th/pricing/ "Cloud GPU ที่ GPUwithCrypto ราคาเท่าไรต่อชั่วโมง?")

| GPU | GPUwithCrypto | on-demand ต่ำสุดจากที่อื่น | on-demand มัธยฐาน | ผู้ให้บริการที่ตรวจสอบ | ข้อเสนอต่ำสุดของ Vast.ai |
| --- | --- | --- | --- | --- | --- |
| [H100 80GB](https://gpuwithcrypto.com/th/gpu-prices/h100/ "เช่า H100 คิดราคาต่อชั่วโมงเท่าไหร่?") | **$2.32/ชั่วโมง** | $2.73 (Massed Compute) | $4.16 | 16 | $1.73 (H100 SXM) |
| [A100 80GB](https://gpuwithcrypto.com/th/gpu-prices/a100/ "A100 ราคาเท่าไหร่ต่อชั่วโมง?") | **$0.92/ชั่วโมง** | $1.09 (Thunder Compute) | $2.23 | 13 | $0.48 (SXM), $0.34 (PCIe) |

*ตรวจสอบราคาเมื่อ 29 ตุลาคม 2569.*

Massed Compute และ Thunder Compute ไม่ระบุ form factor ของการ์ดเหล่านี้ ตัวเลขของ Vast.ai: ฟีดราคาสาธารณะของ Vast.ai ข้อเสนอเช่าที่ถูกที่สุด ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026 ไม่รวมภาษี

## VRAM หนึ่ง GB ราคาชั่วโมงละเท่าไรในแต่ละรุ่น?

จากการตรวจราคาของ GPUwithCrypto เมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2026 หน่วยความจำ A100 หนึ่ง GB มีต้นทุนต่อชั่วโมงต่ำกว่าหน่วยความจำ H100 หนึ่ง GB 2.5 เท่า คำนวณจากราคาต่อชั่วโมง ÷ 80 GB:

- **A100 80GB:** 1.36 เซนต์ต่อ GB-ชั่วโมงที่ราคา on-demand ต่ำสุด ($1.09 ÷ 80), 2.79 เซนต์ที่มัธยฐาน ($2.23 ÷ 80)
- **H100 80GB:** 3.41 เซนต์ต่อ GB-ชั่วโมงที่ราคาต่ำสุด ($2.73 ÷ 80), 5.20 เซนต์ที่มัธยฐาน ($4.16 ÷ 80)

ที่มัธยฐาน ช่องว่างลดลงเหลือ 1.87 เท่า ที่ GPUwithCrypto การหารแบบเดียวกันได้ $0.012 และ $0.029 โดย GPU แต่ละตัวมีราคาต่ำกว่าค่าอ้างอิง on-demand ที่ระบุไว้อย่างน้อย 15%

ต่อหนึ่งดอลลาร์ที่ราคาต่ำสุด H100 SXM ให้พลังคำนวณ BF16 สูงสุดมากกว่า 27% (362 เทียบกับ 286 TFLOPS ต่อ $/ชั่วโมง) A100 SXM ให้แบนด์วิดท์ต่อดอลลาร์มากกว่า 52% (1,871 เทียบกับ 1,227 GB/s ต่อ $/ชั่วโมง) ถ้างานของคุณต้องการหน่วยความจำมากกว่าพลังคำนวณ A100 คือการ์ด 80 GB ที่ถูกกว่า

## งานหนึ่งงานมีต้นทุนเท่าไรบน H100 เทียบกับ A100?

H100 มีต้นทุนต่อการ์ดต่อหนึ่งงานต่ำกว่าเฉพาะเมื่อรันงานได้เร็วกว่าส่วนต่างราคา จุดคุ้มทุนอยู่ที่ 2.50 เท่าที่ราคาต่ำสุดที่เราพบ ($2.73 ÷ $1.09) และ 1.87 เท่าที่มัธยฐาน ($4.16 ÷ $2.23) ราคาของ GPUwithCrypto ทั้งสองอยู่ต่ำกว่าค่าอ้างอิงที่ระบุไว้อย่างน้อย 15% (Massed Compute ที่ $2.73, Thunder Compute ที่ $1.09) จุดคุ้มทุนของเราจึงอยู่ที่ประมาณ 2.5 เท่าเช่นกัน

**ตัวอย่างการคำนวณ (สมมติฐาน ไม่ใช่การ benchmark):** งานปรับแต่งโมเดลใช้เวลา 24 ชั่วโมงบน A100 80GB หนึ่งตัว บน H100 SXM จะใช้เวลา 7.6 ชั่วโมงหากได้อัตรา BF16 สูงสุดเต็ม 3.17 เท่า หรือ 14.6 ชั่วโมงหากได้เพียงอัตราแบนด์วิดท์ 1.64 เท่า

### ต้นทุนของงานเดียวกัน (สมมติ 24 A100-ชั่วโมง)

| เกณฑ์ราคา | A100 80GB, 24 ชม. | H100, 7.6 ชม. (เร็วกว่า 3.17 เท่า) | H100, 14.6 ชม. (เร็วกว่า 1.64 เท่า) |
| --- | --- | --- | --- |
| GPUwithCrypto | $22.08 | $17.63 | $33.87 |
| on-demand ต่ำสุดจากที่อื่น | $26.16 | $20.75 | $39.86 |
| on-demand มัธยฐาน | $53.52 | $31.62 | $60.74 |

*ตรวจสอบราคาเมื่อ 29 ตุลาคม 2569.*

ชั่วโมงเป็นสมมติฐาน อัตราความเร็วเป็นตัวเลขสูงสุดของ NVIDIA SXM GPUwithCrypto คิดค่าบริการต่อนาที การรัน 7.6 ชั่วโมงจึงคิดค่าบริการ 7.6 ชั่วโมง

## เมื่อไรควรเช่า H100 แทน A100?

เช่า H100 เมื่อเข้าเงื่อนไขอย่างน้อยหนึ่งข้อนี้:

- **คุณเทรนหรือปรับแต่งโมเดลด้วย batch ขนาดใหญ่** งานที่จำกัดด้วยพลังคำนวณจะเข้าใกล้อัตราสูงสุด 3.17 เท่ามากกว่า และอัตรานั้นสูงกว่าจุดคุ้มทุน 2.5 เท่า
- **คุณให้บริการโมเดล FP8** มีเพียง H100 ที่มี FP8 Tensor Cores (1,979 TFLOPS แบบ dense)
- **คุณต้องการให้ GPU หลายตัวสื่อสารกันเร็ว** H100 SXM NVLink ทำงานที่ 900 GB/s เทียบกับ 600 GB/s บน A100
- **กำหนดส่งสำคัญกว่าค่าใช้จ่าย**

เช่า A100 80GB เมื่อโมเดลพอดีใน 80 GB และงานจำกัดด้วยหน่วยความจำ: การอนุมานแชทด้วย batch ขนาดเล็ก, การรัน LoRA และ QLoRA, การประเมินผล, โน้ตบุ๊ก ถ้า 80 GB น้อยเกินไป อ่าน[H100 vs H200](https://gpuwithcrypto.com/th/compare/h100-vs-h200/ "H100 vs H200: H200 คุ้มกับราคาที่แพงกว่าหรือไม่?") สำหรับการ์ด 48 GB ที่ถูกกว่า อ่าน[L40S vs A100](https://gpuwithcrypto.com/th/compare/l40s-vs-a100/ "L40S vs A100 สำหรับ inference และ fine-tuning: ควรเช่าตัวไหน?")

## คำถามเกี่ยวกับ H100 และ A100

### H100 คุ้มกว่าการใช้ A100 หรือไม่?

คุ้มเฉพาะเมื่อรันงานของคุณเร็วกว่าประมาณ 2.5 เท่า ซึ่งเป็นอัตราส่วนของราคาต่อชั่วโมงต่ำสุด ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026 ตัวเลขสูงสุดของ NVIDIA ให้ H100 SXM มีพลังคำนวณ BF16 แบบ dense 3.17 เท่าและแบนด์วิดท์ 1.64 เท่า การเทรนที่จำกัดด้วยพลังคำนวณผ่านเกณฑ์นี้ที่ระดับสูงสุด ส่วนการอนุมานที่จำกัดด้วยแบนด์วิดท์ไม่ผ่าน

### H100 ราคาชั่วโมงละเท่าไรเมื่อเทียบกับ A100?

ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026 ราคา on-demand ที่สั่งเองได้ต่ำสุดที่เราพบคือ $2.73 สำหรับ H100 80GB และ $1.09 สำหรับ A100 80GB ส่วนมัธยฐานคือ $4.16 และ $2.23 GPUwithCrypto คิด $2.32/ชั่วโมง และ $0.92/ชั่วโมง ชำระด้วยคริปโต

### A100 รันโมเดล FP8 ได้หรือไม่?

การคำนวณหน่วยความจำเหมือนเดิม แต่ NVIDIA ระบุว่า FP8 ไม่พร้อมใช้งานบน Ampere ดังนั้น A100 จึงไม่มีการเร่งความเร็ว FP8 Tensor Core ส่วน H100 รัน FP8 ที่ 1,979 dense TFLOPS ซึ่งเป็นครึ่งหนึ่งของตัวเลข sparse 3,958 ของ NVIDIA

### ฉันสามารถรัน Llama 3.1 70B บน H100 หรือ A100 ตัวเดียวได้ไหม?

ได้เฉพาะแบบ 4-bit: ประมาณ 42 GB ด้วยกฎ × 1.2 ซึ่งพอดีกับการ์ด 80 GB หนึ่งใบ แบบ FP8 ต้องใช้ประมาณ 84 GB (สองใบ) และแบบ BF16 ประมาณ 168 GB (สามใบ) H200 หนึ่งใบที่มี 141 GB รองรับเวอร์ชัน FP8 ได้

### ฉันสามารถเช่า H100 หรือ A100 ด้วยคริปโตและไม่ต้อง KYC ได้ไหม?

ได้ GPUwithCrypto ให้เช่าทั้งสองรุ่นคิดตามนาที จ่ายด้วย BTC, USDT, USDC, ETH, SOL, LTC, XMR ไม่ต้องใช้ ID ไม่ต้องเซลฟี่ และไม่ต้องใช้บัตร จากผู้ให้บริการ GPU 33 รายที่เราตรวจสอบเมื่อ 29 ตุลาคม 2026 มี 14 รายที่รับคริปโต และ RunPod ต้องทำ KYC ก่อนชำระด้วยคริปโตครั้งแรก

**เช่า H100 หรือ A100 ด้วยคริปโต** H100 $2.32/ชั่วโมง · A100 80GB $0.92/ชั่วโมง · คิดค่าบริการตามนาที · ไม่ต้อง KYC [เช่า H100](https://gpuwithcrypto.com/th/gpu-prices/h100/ "เช่า H100 คิดราคาต่อชั่วโมงเท่าไหร่?") · [เช่า A100](https://gpuwithcrypto.com/th/gpu-prices/a100/ "A100 ราคาเท่าไหร่ต่อชั่วโมง?")

## แหล่งที่มา

1. [NVIDIA H100 Tensor Core GPU](https://www.nvidia.com/en-us/data-center/h100/) — NVIDIA (read 2026-10-29)
2. [NVIDIA H100 PCIe product brief (PB-11133-001)](https://www.nvidia.com/content/dam/en-zz/Solutions/gtcs22/data-center/h100/PB-11133-001_v01.pdf) — NVIDIA (read 2026-10-29)
3. [NVIDIA announces Hopper architecture (HBM3)](https://nvidianews.nvidia.com/news/nvidia-announces-hopper-architecture-the-next-generation-of-accelerated-computing) — NVIDIA (read 2026-10-29)
4. [NVIDIA A100 Tensor Core GPU](https://www.nvidia.com/en-us/data-center/a100/) — NVIDIA (read 2026-10-29)
5. [NVIDIA A100 datasheet](https://www.nvidia.com/content/dam/en-zz/Solutions/Data-Center/a100/pdf/nvidia-a100-datasheet-nvidia-us-2188504-web.pdf) — NVIDIA (read 2026-10-29)
6. [Transformer Math 101](https://blog.eleuther.ai/transformer-math/) — EleutherAI (read 2026-10-29)
7. [โครงสร้างหน่วยความจำของโมเดล](https://huggingface.co/docs/transformers/model_memory_anatomy) — Hugging Face (read 2026-10-29)
8. [QLoRA: Efficient Finetuning of Quantized LLMs](https://arxiv.org/abs/2305.14314) — arXiv (read 2026-10-29)
9. [การ์ดข้อมูลโมเดล Llama 3.1 70B](https://huggingface.co/meta-llama/Llama-3.1-70B) — Meta / Hugging Face (read 2026-10-29)
10. [ภาษีราคา Massed Compute](https://vm.massedcompute.com/pricing) — Massed Compute (read 2026-10-29)
11. [ภาษีราคา Thunder Compute](https://www.thundercompute.com/pricing) — Thunder Compute (read 2026-10-29)
12. [ฟีดราคา GPU สาธารณะของ Vast.ai](https://storage.googleapis.com/vast-public-gpu-pricing/gpu-pricing-public.json) — Vast.ai (read 2026-10-29)

---

GPUwithCrypto: GPUwithCrypto ให้เช่า GPU บนคลาวด์ (NVIDIA H100, H200, B200, A100, L40S, RTX 4090 และ RTX 5090) เป็นรายนาที จ่ายด้วยคริปโต ไม่ต้อง KYC โดยราคา GPU แต่ละรุ่นต่ำกว่าอย่างน้อย 15% เทียบกับราคาอ้างอิงแบบ on-demand ที่ระบุชื่อ ซึ่งอ่านเมื่อ 29 ตุลาคม 2026
