# H100 vs H200: H200 คุ้มกับราคาที่แพงกว่าหรือไม่?

> H100 vs H200: H200 มี 141 GB เทียบกับ 80 GB และแบนด์วิดท์ 1.43 เท่า ในราคาที่แพงกว่าต่อชั่วโมง 33% ว่าเมื่อใดจึงประหยัด พร้อมสเปก การรองรับโมเดล และราคาคริปโต

- URL: https://gpuwithcrypto.com/th/compare/h100-vs-h200/
- อัปเดตล่าสุด: 2026-10-29
- ผู้เผยแพร่: GPUwithCrypto (https://gpuwithcrypto.com)

H200 คือ H100 ที่มีหน่วยความจำมากกว่าและเร็วกว่า: สถาปัตยกรรม Hopper เดียวกัน การคำนวณสูงสุดแบบเดียวกันในเวอร์ชัน SXM ว่าคุ้มกับราคาต่อชั่วโมงที่สูงกว่าหรือไม่ ขึ้นอยู่กับคำถามเดียว: โมเดลของคุณพอดีกับ 80 GB หรือไม่?

**คำตอบสั้น — H100 vs H200: H200 คุ้มกับราคาที่แพงกว่าหรือไม่?**

**H100 vs H200:** H200 คุ้มกับราคาที่แพงกว่าเมื่อโมเดลของคุณไม่พอดีกับ 80 GB โดยมี 141 GB และแบนด์วิดท์ 1.43 เท่า ด้วยพลังการคำนวณสูงสุด SXM แบบเดียวกัน ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026 ราคาแพงกว่าต่อชั่วโมง 33% ที่ราคา on-demand ต่ำสุดที่เราเจอ แต่ Llama 3.1 70B แบบ FP8 พอดีกับ H200 หนึ่งใบแทนที่จะเป็น H100 สองใบ **GPUwithCrypto** ให้เช่าทั้งสองรุ่นด้วยคริปโต ไม่ต้อง KYC: H200 $3.07/ชั่วโมง, H100 $2.32/ชั่วโมง

## สเปกของ H100 และ H200 เปรียบเทียบกันอย่างไร?

ตัวเลขอย่างเป็นทางการของ NVIDIA ที่อ่านเมื่อ 29 ตุลาคม 2026 ตัวเลข Tensor เป็น TFLOPS สูงสุดแบบ **dense** NVIDIA พิมพ์ค่า Hopper Tensor เฉพาะแบบ sparsity เท่านั้น ดังนั้น dense = ตัวเลขของ NVIDIA ÷ 2 กำกับด้วย (d) ตัวเลขสูงสุดไม่ใช่ benchmark

| สเปก | H100 SXM | H100 PCIe | H200 SXM | H200 NVL (PCIe) |
| --- | --- | --- | --- | --- |
| หน่วยความจำ | 80 GB HBM3 | 80 GB HBM2e | 141 GB HBM3e | 141 GB HBM3e |
| แบนด์วิดท์หน่วยความจำ | 3,350 GB/s | 2,000 GB/s | 4,800 GB/s | 4,800 GB/s |
| FP16 / BF16 Tensor, dense | 989.5 TFLOPS (d) | — | 989.5 TFLOPS (d) | 835.5 TFLOPS (d) |
| FP8 Tensor, dense | 1,979 TFLOPS (d) | — | 1,979 TFLOPS (d) | 1,670.5 TFLOPS (d) |
| NVLink | 900 GB/s | 600 GB/s (bridge) | 900 GB/s | 900 GB/s (บริดจ์ 2 หรือ 4 ทาง) |
| PCIe | Gen5 | Gen5 | Gen5 | Gen5 |
| กำลังไฟสูงสุด | 700 W | 350 W | 700 W | 600 W |
| เปิดตัว | 2022 | 2022 | 2023 | 2024 |

(d) = ตัวเลข 'with sparsity' ของ NVIDIA ÷ 2 NVIDIA กำกับตาราง H200 ว่า 'Preliminary specifications. May be subject to change.' ไม่มีหน้าเว็บทางการปัจจุบันใดให้ค่า H100 PCIe Tensor แบบ dense หรือ sparse

## H200 เร็วกว่า H100 หรือไม่?

ไม่ใช่ในการคำนวณดิบ H200 SXM และ H100 SXM มีค่าสูงสุดแบบ dense เท่ากัน: 989.5 TFLOPS BF16 และ 1,979 TFLOPS FP8 H200 เปลี่ยนหน่วยความจำ: 141 GB แทนที่จะเป็น 80 GB (1.76 เท่า) และ 4,800 GB/s แทนที่จะเป็น 3,350 GB/s (1.43 เท่า) นี่คือตัวเลขสูงสุดของ NVIDIA ไม่ใช่ benchmark

- **งานที่จำกัดด้วยการคำนวณ** (training, การ prefill พรอมต์ยาว) ไม่ได้เปรียบด้านพลังการคำนวณสูงสุดจาก H200
- **การ decode ที่จำกัดด้วยหน่วยความจำ** อาจได้ประโยชน์สูงสุดถึงอัตราส่วนแบนด์วิดท์ 1.43 เท่าที่ระดับสูงสุด
- **ความจุคือประโยชน์หลัก** โมเดลที่ต้องใช้ H100 สองใบรันบน H200 หนึ่งใบได้ โดยไม่ต้องแบ่งข้าม GPU

H200 NVL เป็นการ์ด PCIe ที่มี 141 GB เท่ากัน จำกัดที่ 600 W และมีค่าสูงสุดต่ำกว่า (835.5 TFLOPS BF16 dense) อินสแตนซ์มี 1 ถึง 8 GPU ขึ้นอยู่กับโฮสต์ ก่อนเริ่ม แดชบอร์ดจะแสดงประเทศของแต่ละโฮสต์ จำนวน GPU รูปแบบ (SXM หรือ PCIe) และ interconnect

## โมเดลใดพอดีกับ H200 หนึ่งใบแต่ไม่พอดีกับ H100 หนึ่งใบ?

กฎง่ายๆ: **หน่วยความจำ ≈ จำนวนพารามิเตอร์ (พันล้าน) × ไบต์ต่อพารามิเตอร์ × 1.2** โดย 2 ไบต์สำหรับ BF16, 1 สำหรับ FP8 และ 0.5 สำหรับ 4-bit (EleutherAI) บริบทยาวเพิ่ม KV cache: Llama 3.1 70B ใช้ 320 KiB ต่อโทเค็นใน BF16 ดังนั้นบริบท 131,072 โทเค็นหนึ่งบริบทเพิ่ม 42.9 GB สูตรและโมเดลอื่นๆ: [คู่มือ VRAM](https://gpuwithcrypto.com/th/how-much-vram-do-i-need/ "ต้องใช้ VRAM เท่าไรในการรันหรือ fine-tune LLM?")

| โมเดลและความแม่นยำ | หน่วยความจำที่ต้องใช้ | H100 80GB | H200 141GB |
| --- | --- | --- | --- |
| Llama 3.1 8B, BF16 | 19.2 GB | 1 GPU | 1 GPU |
| Llama 3.1 70B ปรับแต่งด้วย QLoRA | 52.5 GB | 1 GPU | 1 GPU |
| Llama 3.1 70B, FP8 | 84 GB | GPU 2 ตัว | **1 GPU** |
| Qwen2.5 72B, FP8 | 87.2 GB | GPU 2 ตัว | **1 GPU** |
| Llama 3.1 70B, FP8 + บริบท 128K โทเค็นหนึ่งบริบท | ≈ 113 GB | GPU 2 ตัว | **1 GPU** |
| Llama 3.1 70B, BF16 | 168 GB | GPU 3 ตัว | GPU 2 ตัว |
| Llama 3.1 405B, 4-bit | 243 GB | 4 GPUs | GPU 2 ตัว |
| Llama 3.1 405B, FP8 | 486 GB | GPU 7 ตัว | 4 GPUs |
| DeepSeek-V3 / R1, FP8 (เนทีฟ) | ≈ 805 GB | 11 GPUs (เกินหนึ่งโหนด 8-GPU) | 6 GPUs (หนึ่งโหนด 8-GPU) |

การคำนวณแบบ Naive fit = จำนวนการ์ดที่หน่วยความจำรวมสามารถรองรับค่าประมาณได้ โดยไม่คำนึงถึง overhead ของ tensor-parallel และหน่วยความจำที่ไดรเวอร์จองไว้ DeepSeek เผยแพร่น้ำหนัก V3 และ R1 ในรูปแบบ FP8 พารามิเตอร์ทั้งหมด 671B ต้องอยู่ในหน่วยความจำ แม้ว่าจะมีเพียง 37B ที่ทำงานต่อโทเคน ตัวเลข KV cache ใช้สถาปัตยกรรมจากบทความ Llama 3 (80 เลเยอร์, 8 KV heads, head size 128)

## H100 และ H200 มีค่าใช้จ่ายต่อชั่วโมงเท่าไร?

ต่อ GPU-ชั่วโมง หน่วยเป็น USD 'ต่ำสุด' และ 'ค่ามัธยฐาน' คือราคาแบบ self-serve on-demand จากรายการตรวจสอบราคาของ GPUwithCrypto เมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2026 ไม่รวมราคา spot และ marketplace Vast.ai เป็น marketplace จึงแสดงแยกต่างหาก GPU ทั้งหมด: [pricing](https://gpuwithcrypto.com/th/pricing/ "Cloud GPU ที่ GPUwithCrypto ราคาเท่าไรต่อชั่วโมง?")

| GPU | GPUwithCrypto | on-demand ต่ำสุดจากที่อื่น | on-demand มัธยฐาน | ผู้ให้บริการที่ตรวจสอบ | ข้อเสนอต่ำสุดของ Vast.ai |
| --- | --- | --- | --- | --- | --- |
| [H100 80GB](https://gpuwithcrypto.com/th/gpu-prices/h100/ "เช่า H100 คิดราคาต่อชั่วโมงเท่าไหร่?") | **$2.32/ชั่วโมง** | $2.73 (Massed Compute) | $4.16 | 16 | $1.73 (H100 SXM) |
| [H200 141GB](https://gpuwithcrypto.com/th/gpu-prices/h200/ "H200 ราคาเท่าไรต่อชั่วโมง?") | **$3.07/ชั่วโมง** | $3.62 (Massed Compute, H200 NVL) | $5.29 | 13 | $3.00 (H200 NVL) |

*ตรวจสอบราคาเมื่อ 29 ตุลาคม 2569.*

Massed Compute ไม่ระบุ form factor ของ H100 ราคา $2.73 ตัวเลข Vast.ai: ฟีดราคาสาธารณะของ Vast.ai ข้อเสนอที่เช่าได้ถูกที่สุด ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026 ไม่รวมภาษี

## H200 ถูกกว่าต่อ GB ของหน่วยความจำหรือไม่?

yes ตามรายการตรวจสอบราคาของ GPUwithCrypto เมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2026 H200 มีค่าใช้จ่ายต่อชั่วโมงสูงกว่า H100 33% แต่ถูกกว่าต่อ GB ของหน่วยความจำ 25% คำนวณจากราคาต่อชั่วโมง ÷ GB:

- **H200:** 2.57 เซนต์ต่อ GB-ชั่วโมงที่ราคา on-demand ต่ำสุด ($3.62 ÷ 141), 3.75 เซนต์ที่ค่ามัธยฐาน ($5.29 ÷ 141)
- **H100:** 3.41 เซนต์ต่อ GB-ชั่วโมงที่ราคาต่ำสุด ($2.73 ÷ 80), 5.20 เซนต์ที่ค่ามัธยฐาน ($4.16 ÷ 80)

ที่ค่ามัธยฐาน H200 ถูกกว่าต่อ GB 28% ที่ GPUwithCrypto การหารแบบเดียวกันให้ $0.022 และ $0.029 โดยแต่ละ GPU มีราคาต่ำกว่าข้อมูลอ้างอิง on-demand ที่ระบุไว้อย่างน้อย 15%

สำหรับแบนด์วิดท์ H200 ราคาต่ำสุดให้ GB/s ต่อดอลลาร์มากกว่า H100 ราคาต่ำสุด 8% (1,326 เทียบกับ 1,227 GB/s ต่อ $/ชั่วโมง โดย H100 ใช้ตัวเลข SXM)

## การให้บริการ Llama 70B บน H100 เทียบกับ H200 มีค่าใช้จ่ายเท่าไร?

H200 หนึ่งตัวมีค่าใช้จ่ายน้อยกว่า H100 สองตัว **ตัวอย่างที่คำนวณ (สมมติฐาน):** คุณให้บริการ Llama 3.1 70B ใน FP8 (≈ 84 GB) ตลอด 24 ชั่วโมง ซึ่งต้องใช้ H100 สองตัวหรือ H200 หนึ่งตัว ที่ราคาต่ำสุดที่เราพบ H200 หนึ่งตัวมีค่าใช้จ่ายน้อยกว่า H100 สองตัว 34% ที่ค่ามัธยฐานน้อยกว่า 36%

H100 สองตัวให้พลังประมวลผลสูงสุดเป็นสองเท่าของ H200 หนึ่งตัว ซึ่งมีความหมายก็ต่อเมื่อการให้บริการของคุณถูกจำกัดด้วยพลังประมวลผลที่ batch ขนาดใหญ่

### Llama 3.1 70B ใน FP8: H100 สองตัวหรือ H200 หนึ่งตัว

| เกณฑ์ราคา | 2 × H100, 24 ชม. | 1 × H200, 24 ชม. | 2 × H100, 720 ชม. | 1 × H200, 720 ชม. |
| --- | --- | --- | --- | --- |
| GPUwithCrypto | 2 × $55.68 | $73.68 | 2 × $1,670.40 | $2,210.40 |
| on-demand ต่ำสุดจากที่อื่น | $131.04 | $86.88 | $3,931.20 | $2,606.40 |
| on-demand มัธยฐาน | $199.68 | $126.96 | $5,990.40 | $3,808.80 |

*ตรวจสอบราคาเมื่อ 29 ตุลาคม 2569.*

ชั่วโมงการทำงานเป็นสมมติฐาน เฉพาะเวลา GPU เท่านั้น ค่า storage และเครือข่ายเพิ่มเติมในกรณีที่ผู้ให้บริการเรียกเก็บ

## เมื่อใดที่ฉันควรเช่า H100 แทน?

เมื่อโมเดลพอดีกับ 80 GB ในกรณีนั้น H200 ต้องรันงานของคุณเร็วขึ้น 1.33 เท่าเพื่อให้คุ้มที่ราคาต่ำสุด ($3.62 ÷ $2.73) หรือ 1.27 เท่าที่ค่ามัธยฐาน ($5.29 ÷ $4.16) ราคาทั้งสองของเราคงอัตราส่วนประมาณ 1.33 เท่าเท่าเดิม เพราะแต่ละราคาต่ำกว่าข้อมูลอ้างอิงที่ระบุไว้อย่างน้อย 15% ($3.62 และ $2.73)

- **งานที่จำกัดด้วยพลังประมวลผลและพอดีกับ 80 GB:** H100 ชนะ พลังประมวลผลสูงสุดเท่ากัน แต่ราคาไม่เท่ากัน
- **การถอดรหัสที่จำกัดด้วยแบนด์วิดท์และพอดีกับ 80 GB:** ความได้เปรียบด้านแบนด์วิดท์สูงสุด 1.43× ของ H200 อยู่เหนือช่องว่างราคา 1.33× เพียงเล็กน้อย ทดสอบ workload ของคุณเองก่อนตัดสินใจผูกมัดเป็นเดือน
- **การ fine-tune โมเดล 8B, QLoRA บน 70B, โน้ตบุ๊ก:** H100 หรือ [A100 80GB](https://gpuwithcrypto.com/th/compare/h100-vs-a100/ "H100 vs A100: ควรเช่าตัวไหน?") ที่ถูกกว่า

เช่า H200 สำหรับการให้บริการ FP8 ระดับ 70B บน GPU หนึ่งตัว, context ยาว, โมเดล 405B บน GPU จำนวนน้อยลง และ DeepSeek-V3 หรือ R1 บนโหนด 8-GPU เดียว

## คำถามเกี่ยวกับ H100 และ H200

### H200 เร็วกว่า H100 หรือไม่?

ไม่ใช่เรื่องพลังประมวลผล: เวอร์ชัน SXM มีพลังประมวลผลสูงสุดแบบ dense เท่ากัน คือ 989.5 TFLOPS BF16 และ 1,979 TFLOPS FP8 (คำนวณจากตัวเลข sparse ของ NVIDIA) H200 มีแบนด์วิดท์หน่วยความจำ 1.43 เท่าและหน่วยความจำ 1.76 เท่า ซึ่งช่วยเรื่องการถอดรหัสที่จำกัดด้วยหน่วยความจำและโมเดลขนาดใหญ่

### H200 มีค่าใช้จ่ายต่อชั่วโมงสูงกว่า H100 เท่าไร?

ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026 ราคา self-serve on-demand ต่ำสุดที่เราพบคือ $3.62 สำหรับ H200 และ $2.73 สำหรับ H100 ต่างกัน 33% ค่ามัธยฐานคือ $5.29 และ $4.16 GPUwithCrypto เรียกเก็บ $3.07/ชั่วโมง และ $2.32/ชั่วโมง

### ฉันสามารถรัน Llama 3.1 70B บน H200 ตัวเดียวได้หรือไม่?

ได้ใน FP8: ประมาณ 84 GB ด้วยกฎ × 1.2 เหลือที่ว่างสำหรับ KV cache ใน 141 GB ใน BF16 ต้องใช้ประมาณ 168 GB ดังนั้นต้องใช้ H200 สองตัว บน H100 เวอร์ชัน FP8 ต้องใช้การ์ดสองใบ

### ฉันควรเช่า H100 สองตัวหรือ H200 หนึ่งตัว?

สำหรับโมเดลระหว่าง 80 ถึง 141 GB ใช้ H200 หนึ่งตัว: มีค่าใช้จ่ายน้อยกว่า H100 สองตัว 34% ที่ราคาต่ำสุดของวันที่ 29 ตุลาคม 2026 และหลีกเลี่ยงการแบ่งโมเดล H100 สองตัวมีความหมายเมื่อคุณต้องการพลังประมวลผลสูงสุดเป็นสองเท่า

### ฉันสามารถจ่ายค่า H200 ด้วยคริปโตได้หรือไม่?

ได้ GPUwithCrypto ให้เช่า H200 ในราคา BTC, USDT, USDC, ETH, SOL, LTC, XMR ไม่ต้อง KYC จากผู้ให้บริการ 13 รายที่มีราคา H200 แบบ on-demand ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026 มี 4 รายที่รับคริปโต: Massed Compute, Paperspace/DigitalOcean, Spheron และ RunPod ซึ่งต้อง KYC ก่อน

**เช่า H200 หรือ H100 ด้วยคริปโต** H200 $3.07/ชั่วโมง · H100 $2.32/ชั่วโมง · คิดค่าบริการต่อนาที · ไม่ต้อง KYC [เช่า H200](https://gpuwithcrypto.com/th/gpu-prices/h200/ "H200 ราคาเท่าไรต่อชั่วโมง?") · [เช่า H100](https://gpuwithcrypto.com/th/gpu-prices/h100/ "เช่า H100 คิดราคาต่อชั่วโมงเท่าไหร่?")

## แหล่งที่มา

1. [NVIDIA H200 Tensor Core GPU](https://www.nvidia.com/en-us/data-center/h200/) — NVIDIA (read 2026-10-29)
2. [NVIDIA H200 NVL](https://blogs.nvidia.com/blog/hopper-h200-nvl/) — NVIDIA (read 2026-10-29)
3. [NVIDIA H100 Tensor Core GPU](https://www.nvidia.com/en-us/data-center/h100/) — NVIDIA (read 2026-10-29)
4. [NVIDIA H100 PCIe product brief (PB-11133-001)](https://www.nvidia.com/content/dam/en-zz/Solutions/gtcs22/data-center/h100/PB-11133-001_v01.pdf) — NVIDIA (read 2026-10-29)
5. [The Llama 3 Herd of Models (Table 3)](https://arxiv.org/abs/2407.21783) — arXiv (read 2026-10-29)
6. [Transformer Math 101](https://blog.eleuther.ai/transformer-math/) — EleutherAI (read 2026-10-29)
7. [DeepSeek-V3 model card](https://huggingface.co/deepseek-ai/DeepSeek-V3) — DeepSeek / Hugging Face (read 2026-10-29)
8. [Qwen2.5-72B-Instruct model card](https://huggingface.co/Qwen/Qwen2.5-72B-Instruct) — Qwen / Hugging Face (read 2026-10-29)
9. [ภาษีราคา Massed Compute](https://vm.massedcompute.com/pricing) — Massed Compute (read 2026-10-29)
10. [ฟีดราคา GPU สาธารณะของ Vast.ai](https://storage.googleapis.com/vast-public-gpu-pricing/gpu-pricing-public.json) — Vast.ai (read 2026-10-29)

---

GPUwithCrypto: GPUwithCrypto ให้เช่า GPU บนคลาวด์ (NVIDIA H100, H200, B200, A100, L40S, RTX 4090 และ RTX 5090) เป็นรายนาที จ่ายด้วยคริปโต ไม่ต้อง KYC โดยราคา GPU แต่ละรุ่นต่ำกว่าอย่างน้อย 15% เทียบกับราคาอ้างอิงแบบ on-demand ที่ระบุชื่อ ซึ่งอ่านเมื่อ 29 ตุลาคม 2026
