# L40S vs A100 สำหรับ inference และ fine-tuning: ควรเช่าตัวไหน?

> L40S vs A100 สำหรับ inference และ fine-tuning: 48 GB พร้อม FP8 vs 80 GB พร้อม bandwidth 2.4 เท่าและ NVLink, โมเดลที่รันได้ และราคาด้วยคริปโต

- URL: https://gpuwithcrypto.com/th/compare/l40s-vs-a100/
- อัปเดตล่าสุด: 2026-10-29
- ผู้เผยแพร่: GPUwithCrypto (https://gpuwithcrypto.com)

L40S เป็นการ์ด Ada Lovelace ที่ใหม่กว่า มี FP8 และ GDDR6 48 GB ส่วน A100 80GB เป็นการ์ด Ampere ที่เก่ากว่า มี HBM2e 80 GB, bandwidth สูงกว่ามากและมี NVLink ราคา on-demand ต่ำสุดของทั้งสองต่างกันเพียง 12% เมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2026 ฉะนั้นตัวเลือกที่เหมาะสมจึงขึ้นอยู่กับงาน

**คำตอบสั้น — L40S vs A100 สำหรับ inference และ fine-tuning?**

**L40S vs A100 สำหรับ inference และ fine-tuning:** เลือก L40S สำหรับ FP8 inference และการสร้างภาพหรือวิดีโอบนโมเดลที่รันได้ใน 48 GB เลือก A100 80GB สำหรับ fine-tuning, โมเดลระหว่าง 48 ถึง 80 GB และงานหลาย GPU: มี NVLink และ bandwidth สูงสุดถึง 2.4 เท่า ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026 **GPUwithCrypto** ให้เช่า L40S ที่ $0.82/ชั่วโมง และ A100 80GB ที่ $0.92/ชั่วโมง จ่ายด้วยคริปโต ไม่ต้อง KYC

## สเปก L40S กับ A100 ต่างกันอย่างไร?

ข้อมูลอย่างเป็นทางการจาก NVIDIA อ่านเมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2026 NVIDIA ระบุค่าทั้ง dense และ sparse Tensor สำหรับการ์ดเหล่านี้ ตารางแสดง TFLOPS สูงสุดแบบ **dense** ค่าสูงสุดไม่ใช่ผล benchmark

| สเปก | L40S | A100 80GB SXM | A100 80GB PCIe |
| --- | --- | --- | --- |
| สถาปัตยกรรม | Ada Lovelace | Ampere | Ampere |
| หน่วยความจำ | 48 GB GDDR6 | 80 GB HBM2e | 80 GB HBM2e |
| แบนด์วิดท์หน่วยความจำ | 864 GB/s | 2,039 GB/s | 1,935 GB/s |
| FP16 / BF16 Tensor, dense | 362.05 TFLOPS | 312 TFLOPS | 312 TFLOPS |
| FP8 Tensor, dense | 733 TFLOPS | N/A | N/A |
| NVLink | ไม่ | 600 GB/s | 600 GB/s (2-GPU bridge) |
| PCIe | Gen4 x16 | Gen4 | Gen4 |
| กำลังไฟสูงสุด | 350 W | 400 W | 300 W |
| เปิดตัว | 2023 | 2020 | 2021 |

ค่า sparse: L40S 733 TFLOPS BF16 และ 1,466 TFLOPS FP8; A100 624 TFLOPS BF16 NVIDIA ระบุว่า FP8 ใช้ไม่ได้บน Ampere หน้า L40S ระบุว่า 'NVLink Support: No'

## L40S เร็วกว่า A100 ไหม?

ด้านการคำนวณ เร็วกว่าเล็กน้อย: L40S มี 362.05 dense BF16 TFLOPS เทียบกับ 312 (1.16 เท่า) บวก FP8 ที่ 733 TFLOPS ซึ่ง A100 ไม่มี ด้านหน่วยความจำ ไม่: A100 80GB SXM ทำได้ 2,039 GB/s คือ 2.36 เท่าของ 864 GB/s ของ L40S (2.24 เท่าสำหรับ A100 PCIe) นี่คือค่าสูงสุดของ NVIDIA ไม่ใช่ผล benchmark

- **การ decode LLM ทีละ token** ขึ้นอยู่กับ bandwidth เป็นหลัก ซึ่ง A100 เหนือกว่า
- **การ diffusion ภาพและวิดีโอ** และ prefill ขนาดใหญ่ใช้พลังคำนวณมาก ซึ่งได้เปรียบจากค่าสูงสุดที่สูงกว่าและ FP8 ของ L40S
- **งานหลาย GPU** ได้เปรียบจาก A100 L40S ไม่มี NVLink GPU จึงสื่อสารกันผ่าน PCIe Gen4

อินสแตนซ์มี 1 ถึง 8 GPU ขึ้นอยู่กับโฮสต์ ก่อนเริ่ม แดชบอร์ดจะแสดงประเทศของแต่ละโฮสต์ จำนวน GPU รูปแบบ (SXM หรือ PCIe) และ interconnect

## โมเดลไหนรันได้ใน 48 GB และโมเดลไหนต้องใช้ 80 GB?

หลักคร่าว ๆ สำหรับ inference: **หน่วยความจำ ≈ จำนวนพารามิเตอร์ (พันล้าน) × ไบต์ต่อพารามิเตอร์ × 1.2** โดย 2 ไบต์สำหรับ BF16, 1 สำหรับ FP8 และ 0.5 สำหรับ 4-bit (EleutherAI) การวางแผน LoRA = 2 ไบต์ต่อพารามิเตอร์ × 1.2 QLoRA ≈ 0.75 GB ต่อพารามิเตอร์หนึ่งพันล้าน สูตรและโมเดลอื่น ๆ: [คู่มือ VRAM](https://gpuwithcrypto.com/th/how-much-vram-do-i-need/ "ต้องใช้ VRAM เท่าไรในการรันหรือ fine-tune LLM?")

| โมเดลและงาน | หน่วยความจำที่ต้องใช้ | L40S 48GB | A100 80GB |
| --- | --- | --- | --- |
| Mistral 7B, inference BF16 | 17.5 GB | 1 GPU | 1 GPU |
| Llama 3.1 8B, การอนุมาน BF16 | 19.2 GB | 1 GPU | 1 GPU |
| Llama 3.1 8B, fine-tune LoRA | 19.2 GB | 1 GPU | 1 GPU |
| FLUX.1 [dev], น้ำหนัก BF16 | 24 GB + text encoders | 1 GPU | 1 GPU |
| FLUX.1 [dev], fine-tune LoRA | 28.8 GB | 1 GPU | 1 GPU |
| Llama 3.1 70B, การอนุมาน 4-bit | 42 GB | 1 GPU | 1 GPU |
| Qwen2.5 72B, inference 4-bit | 43.6 GB | 1 GPU | 1 GPU |
| Llama 3.1 70B ปรับแต่งด้วย QLoRA | 52.5 GB | 2 GPU (เกือบพอใน 1) | **1 GPU** |
| Llama 3.1 70B ประมวลผลด้วย FP8 | 84 GB | 2 GPU, ไม่มี NVLink | GPU 2 ตัว ไม่มีความเร็วเพิ่มจาก FP8 |
| Llama 3.1 70B, fine-tune LoRA | 168 GB | 4 GPUs | GPU 3 ตัว |

Naive fit = จำนวนการ์ดที่หน่วยความจำรวมพอสำหรับค่าประมาณ โดยไม่คิด overhead ของหลาย GPU และหน่วยความจำที่ไดรเวอร์สงวนไว้ ผู้เขียน QLoRA รายงานว่าโมเดล 65B ถูก fine-tune บน GPU 48 GB เพียงตัวเดียว จึงเป็น 'เกือบพอ' FLUX.1 ยังโหลด T5-XXL, CLIP-L และ VAE ซึ่ง offload ไปยัง CPU ระหว่างขั้นตอนได้

## L40S และ A100 ราคาชั่วโมงละเท่าไหร่?

ต่อ GPU-ชั่วโมง หน่วยเป็น USD 'ต่ำสุด' และ 'ค่ามัธยฐาน' คือราคาแบบ self-serve on-demand จากรายการตรวจสอบราคาของ GPUwithCrypto เมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2026 ไม่รวมราคา spot และ marketplace Vast.ai เป็น marketplace จึงแสดงแยกต่างหาก GPU ทั้งหมด: [pricing](https://gpuwithcrypto.com/th/pricing/ "Cloud GPU ที่ GPUwithCrypto ราคาเท่าไรต่อชั่วโมง?")

| GPU | GPUwithCrypto | on-demand ต่ำสุดจากที่อื่น | on-demand มัธยฐาน | ผู้ให้บริการที่ตรวจสอบ | ข้อเสนอต่ำสุดของ Vast.ai |
| --- | --- | --- | --- | --- | --- |
| [L40S 48GB](https://gpuwithcrypto.com/th/gpu-prices/l40s/ "L40S ราคาเท่าไรต่อชั่วโมง?") | **$0.82/ชั่วโมง** | $0.97 (Massed Compute) | $1.67 | 11 | $0.33 |
| [A100 80GB](https://gpuwithcrypto.com/th/gpu-prices/a100/ "A100 ราคาเท่าไหร่ต่อชั่วโมง?") | **$0.92/ชั่วโมง** | $1.09 (Thunder Compute) | $2.23 | 13 | $0.48 (SXM), $0.34 (PCIe) |

*ตรวจสอบราคาเมื่อ 29 ตุลาคม 2569.*

ที่ราคาต่ำสุด A100 80GB แพงกว่า L40S 12% ต่อชั่วโมง ที่ค่ามัธยฐาน แพงกว่าประมาณหนึ่งในสาม ข้อมูล Vast.ai: ฟีดราคาสาธารณะของ Vast.ai ข้อเสนอที่เช่าได้ถูกที่สุด ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026 ไม่รวมภาษี

## ตัวไหนถูกกว่าต่อ GB ของ VRAM และต่อ TFLOPS?

A100 ถูกกว่าต่อ GB ส่วน L40S ถูกกว่าต่อ TFLOPS จาก GPUwithCrypto ที่ตรวจราคาเมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2026 คำนวณจากราคาต่อชั่วโมง ÷ GB ของหน่วยความจำ:

- **A100 80GB:** 1.36 เซนต์ต่อ GB-ชั่วโมงที่ราคา on-demand ต่ำสุด ($1.09 ÷ 80), 2.79 เซนต์ที่ค่ามัธยฐาน ($2.23 ÷ 80)
- **L40S 48GB:** 2.02 เซนต์ต่อ GB-ชั่วโมงที่ราคาต่ำสุด ($0.97 ÷ 48), 3.48 เซนต์ที่ค่ามัธยฐาน ($1.67 ÷ 48)

หน่วยความจำ A100 หนึ่ง GB ถูกกว่าต่อชั่วโมง 33% ที่ราคาต่ำสุด และถูกกว่า 20% ที่ค่ามัธยฐาน ที่ GPUwithCrypto การหารแบบเดียวกันได้ $0.012 และ $0.017

ต่อดอลลาร์ที่ราคาต่ำสุด L40S ให้พลังคำนวณ BF16 สูงสุดมากกว่า 30% (373 vs 286 TFLOPS ต่อ $/ชั่วโมง) และ 756 FP8 TFLOPS ต่อ $/ชั่วโมง A100 SXM ให้ bandwidth ต่อดอลลาร์ 2.1 เท่า (1,871 vs 891 GB/s ต่อ $/ชั่วโมง)

## หนึ่งงานบน L40S vs A100 ต้นทุนเท่าไหร่?

**ตัวอย่างการคำนวณ (สมมติฐาน ไม่ใช่ผล benchmark):**

1. **ให้บริการ Llama 3.1 8B หนึ่งเดือน (720 ชั่วโมง)** รันได้บนการ์ดเดียวของทั้งสองแบบ L40S เป็นตัวเลือกที่ถูกกว่าหาก throughput เพียงพอต่อทราฟฟิกของคุณ
2. **fine-tune QLoRA ของ Llama 3.1 70B วางแผนไว้ 24 ชั่วโมง** ต้องใช้ประมาณ 52.5 GB: A100 หนึ่งตัว หรือ L40S สองตัว สมมติว่าใช้เวลา 24 ชั่วโมงเท่ากันทั้งสองแบบ A100 ถูกกว่า 44% ที่ราคาต่ำสุด และถูกกว่า 33% ที่ค่ามัธยฐาน

### ต้นทุนของสองงาน

| เกณฑ์ราคา | ให้บริการ 8B, 720 ชม.: L40S | ให้บริการ 8B, 720 ชม.: A100 | QLoRA 70B, 24 ชม.: 2 × L40S | QLoRA 70B, 24 ชม.: 1 × A100 |
| --- | --- | --- | --- | --- |
| GPUwithCrypto | $590.40 | $662.40 | 2 × $19.68 | $22.08 |
| on-demand ต่ำสุดจากที่อื่น | $698.40 | $784.80 | $46.56 | $26.16 |
| on-demand มัธยฐาน | $1,202.40 | $1,605.60 | $80.16 | $53.52 |

*ตรวจสอบราคาเมื่อ 29 ตุลาคม 2569.*

ชั่วโมงเป็นสมมติฐาน นับเฉพาะเวลา GPU

## ควรเช่า GPU ตัวไหนสำหรับ inference และตัวไหนสำหรับ fine-tuning?

**สำหรับ inference** ให้เช่า L40S เมื่อโมเดลพอดีกับ 48 GB และยังมีที่เหลือให้ KV cache: โมเดล 7B–8B ใน BF16, โมเดล 70B ใน 4-bit และการสร้างภาพหรือวิดีโอด้วย FLUX หรือ SDXL checkpoint แบบ FP8 รันบน FP8 Tensor Cores ของการ์ดนี้ เช่า A100 80GB เมื่อโมเดลต้องใช้ 48–80 GB เมื่อ context ยาวหรือ batch ใหญ่จนเต็ม cache หรือเมื่อความเร็วในการ decode ถูกจำกัดด้วย bandwidth

**สำหรับ fine-tuning** A100 80GB เป็นตัวเลือกเริ่มต้นที่ปลอดภัยกว่า QLoRA บนโมเดล 70B พอดีกับการ์ดใบเดียว และ NVLink ที่ 600 GB/s ช่วยงานที่รันหลาย GPU LoRA บนโมเดล 7B–8B และ FLUX LoRA พอดีกับการ์ดทั้งสองรุ่น

เพิ่มเติม: [GPU ที่ดีที่สุดสำหรับ LLM inference](https://gpuwithcrypto.com/th/best-gpu-for/llm-inference/ "GPU ตัวไหนดีที่สุดสำหรับการทำ LLM inference?"), [GPU ที่ดีที่สุดสำหรับ ComfyUI และ Flux](https://gpuwithcrypto.com/th/best-gpu-for/comfyui-flux/ "GPU cloud ที่ดีที่สุดสำหรับ ComfyUI, Stable Diffusion และ Flux คืออะไร?"), [GPU ที่ดีที่สุดสำหรับ fine-tune Llama 70B](https://gpuwithcrypto.com/th/best-gpu-for/fine-tuning-llama-70b/ "GPU ที่ดีที่สุดสำหรับ fine-tune Llama 70B (LoRA, QLoRA, full) คืออะไร?").

## คำถามเกี่ยวกับ L40S และ A100

### L40S ดีกว่า A100 สำหรับ inference ไหม?

สำหรับโมเดลที่พอดีกับ 48 GB และสำหรับ FP8 หรือการสร้างภาพ ใช่: มีpeak dense BF16 มากกว่า 1.16 เท่าและมี FP8 Tensor Cores สำหรับโมเดลที่ใหญ่กว่าหรือการ decode ที่จำกัดด้วย bandwidth A100 80GB เหนือกว่าด้วย 80 GB และ bandwidth มากกว่า 2.36 เท่า (SXM) นี่เป็นตัวเลข peak ของ NVIDIA ไม่ใช่ benchmark

### L40S เหมาะกับ fine-tuning ไหม?

สำหรับ LoRA บนโมเดล 7B–8B และ FLUX LoRA ใช่: พอดีกับ 48 GB QLoRA บนโมเดล 70B ต้องใช้ประมาณ 52.5 GB ตามสูตรของเรา ซึ่งคาบเส้นสำหรับ L40S ใบเดียว การ fine-tuning หลาย GPU รันผ่าน PCIe เพราะ L40S ไม่มี NVLink

### L40S ราคาต่อชั่วโมงเท่าไรเมื่อเทียบกับ A100?

เมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2026 ราคา on-demand แบบ self-serve ต่ำสุดที่เราพบคือ $0.97 สำหรับ L40S และ $1.09 สำหรับ A100 80GB; ค่ามัธยฐานคือ $1.67 และ $2.23 GPUwithCrypto คิด $0.82/ชั่วโมง และ $0.92/ชั่วโมง

### L40S รองรับ NVLink ไหม?

ไม่ หน้าเว็บ L40S ของ NVIDIA ระบุว่า 'NVLink Support: No'; GPU สื่อสารกันผ่าน PCIe Gen4 x16 ที่ 64 GB/s แบบสองทิศทาง A100 80GB มี NVLink ที่ 600 GB/s

### เช่า L40S หรือ A100 ด้วยคริปโตได้ไหม?

ได้ GPUwithCrypto ให้เช่าทั้งสองรุ่นในราคา BTC, USDT, USDC, ETH, SOL, LTC, XMR โดยไม่ต้องใช้ ID และไม่ต้องใช้บัตร จากผู้ให้บริการ 11 รายที่มีราคา L40S แบบ on-demand เมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2026 มี 5 รายที่รับคริปโต: Massed Compute, RunPod (ต้อง KYC ก่อน), Paperspace/DigitalOcean, Vultr และ Spheron

**เช่า L40S หรือ A100 ด้วยคริปโต** L40S $0.82/ชั่วโมง · A100 80GB $0.92/ชั่วโมง · คิดค่าบริการรายนาที · ไม่ต้อง KYC [เช่า L40S](https://gpuwithcrypto.com/th/gpu-prices/l40s/ "L40S ราคาเท่าไรต่อชั่วโมง?") · [เช่า A100](https://gpuwithcrypto.com/th/gpu-prices/a100/ "A100 ราคาเท่าไหร่ต่อชั่วโมง?")

## แหล่งที่มา

1. [GPU NVIDIA L40S](https://www.nvidia.com/en-us/data-center/l40s/) — NVIDIA (read 2026-10-29)
2. [NVIDIA A100 Tensor Core GPU](https://www.nvidia.com/en-us/data-center/a100/) — NVIDIA (read 2026-10-29)
3. [NVIDIA A100 datasheet](https://www.nvidia.com/content/dam/en-zz/Solutions/Data-Center/a100/pdf/nvidia-a100-datasheet-nvidia-us-2188504-web.pdf) — NVIDIA (read 2026-10-29)
4. [Transformer Math 101](https://blog.eleuther.ai/transformer-math/) — EleutherAI (read 2026-10-29)
5. [QLoRA: Efficient Finetuning of Quantized LLMs](https://arxiv.org/abs/2305.14314) — arXiv (read 2026-10-29)
6. [LoRA: Low-Rank Adaptation of Large Language Models](https://arxiv.org/abs/2106.09685) — arXiv (read 2026-10-29)
7. [การ์ดโมเดล FLUX.1 [dev]](https://huggingface.co/black-forest-labs/FLUX.1-dev) — Black Forest Labs / Hugging Face (read 2026-10-29)
8. [ภาษีราคา Massed Compute](https://vm.massedcompute.com/pricing) — Massed Compute (read 2026-10-29)
9. [ภาษีราคา Thunder Compute](https://www.thundercompute.com/pricing) — Thunder Compute (read 2026-10-29)
10. [ฟีดราคา GPU สาธารณะของ Vast.ai](https://storage.googleapis.com/vast-public-gpu-pricing/gpu-pricing-public.json) — Vast.ai (read 2026-10-29)

---

GPUwithCrypto: GPUwithCrypto ให้เช่า GPU บนคลาวด์ (NVIDIA H100, H200, B200, A100, L40S, RTX 4090 และ RTX 5090) เป็นรายนาที จ่ายด้วยคริปโต ไม่ต้อง KYC โดยราคา GPU แต่ละรุ่นต่ำกว่าอย่างน้อย 15% เทียบกับราคาอ้างอิงแบบ on-demand ที่ระบุชื่อ ซึ่งอ่านเมื่อ 29 ตุลาคม 2026
