# RunPod vs Vast.ai: dịch vụ nào rẻ hơn và đáng tin cậy hơn?

> RunPod vs Vast.ai: dịch vụ nào rẻ hơn và đáng tin cậy hơn? Giá H100 từ $1.73 so với $1.99; RunPod yêu cầu KYC khi thanh toán crypto. Tháng 10 2026.

- URL: https://gpuwithcrypto.com/vi/compare/runpod-vs-vast-ai/
- Cập nhật lần cuối: 2026-10-29
- Đơn vị phát hành: GPUwithCrypto (https://gpuwithcrypto.com)

RunPod và Vast.ai là hai GPU cloud được so sánh nhiều nhất. Cả hai tính tiền theo giây và chấp nhận crypto. Chúng khác nhau ở cách đặt giá, ai vận hành máy, và điều gì xảy ra khi bạn thanh toán bằng crypto.

**Trả lời nhanh — RunPod vs Vast.ai: dịch vụ nào rẻ hơn và đáng tin cậy hơn?**

**RunPod vs Vast.ai:** Vast.ai rẻ hơn; RunPod bán theo giá niêm yết cố định. Tính đến ngày 29 tháng 10 2026, bảng giá công khai của Vast.ai cho thấy H100 SXM từ $1.73 mỗi giờ, so với $3.99 trên Secure Cloud của RunPod và $2.69 trên Community Cloud. Về độ tin cậy, khác biệt nằm ở mô hình: Vast.ai là một marketplace của các host, RunPod bán hai hạng giá cố định. Cả hai đều nhận crypto; RunPod yêu cầu KYC trước. **GPUwithCrypto** bổ sung GPU theo yêu cầu cho crypto, không cần KYC.

## RunPod và Vast.ai khác nhau thế nào trong nháy mắt?

Từ trang giá, tài liệu thanh toán và điều khoản của mỗi nhà cung cấp, đọc ngày 29 tháng 10 2026. GPUwithCrypto xuất bản trang này và được hiển thị như cột thứ ba.

|  | RunPod | Vast.ai | GPUwithCrypto |
| --- | --- | --- | --- |
| Mô hình | Secure Cloud theo giá niêm yết của RunPod; Community Cloud trên các máy do cộng đồng vận hành | Marketplace: các host đăng ưu đãi, giá và phần cứng thay đổi theo từng ưu đãi | GPU nguyên chiếc theo yêu cầu với một mức giá mỗi giờ cho mỗi model |
| H100 từ, mỗi GPU-giờ | $2.89 PCIe, $3.99 SXM (Secure); $1.99 PCIe, $2.69 SXM (Community) | $1.73 H100 SXM (ưu đãi thấp nhất) | $2.32/giờ |
| Thanh toán | Theo giây | Theo giây | Theo phút |
| Phạm vi | 30+ khu vực | 40+ trung tâm dữ liệu | Quốc gia của host hiển thị trước khi bạn bắt đầu |
| Kỳ hạn dài hơn | Định giá theo thỏa thuận qua bộ phận bán hàng | Kỳ hạn đặt trước 1, 3 và 6 tháng, 'giảm tới 50%' | Các khối GPU-giờ trả trước với cùng mức giá |
| Thanh toán bằng crypto | Có; Crypto.com được nêu trong điều khoản, không liệt kê coin | Có, qua BitPay và Crypto.com | BTC, USDT, USDC, ETH, SOL, LTC, XMR |
| ID / KYC | KYC trước lần thanh toán crypto đầu tiên | Không có bước ID trong tài liệu thanh toán, FAQ hay điều khoản | Không có |
| Thẻ | Auto-pay chỉ dùng thẻ; thẻ trả trước cần $100 mỗi lần nạp | FAQ thanh toán: credit được cộng sau khi xác minh thẻ tín dụng và email | Không cần thẻ |
| Mức tối thiểu để bắt đầu | $10 | Không nêu rõ | 1 US$ |
| Hoàn tiền | Credit không hoàn lại và không rút được | Không hoàn tiền cho credit đã dùng; credit mua bằng crypto không được hoàn lại | Số giờ của một instance lỗi được trả lại vào số dư; số dư không hết hạn |
| Giới hạn chi tiêu | $80 mỗi giờ theo mặc định, tăng dần theo thời gian | — | — |

*Giá được kiểm tra vào 29 tháng 10, 2026.*

'Không có bước ID' nghĩa là không có bước nào được mô tả trong các trang chúng tôi đọc, không phải một lời hứa. Các bên xử lý thanh toán như BitPay và Crypto.com có thể tự thực hiện kiểm tra riêng.

## Giá của RunPod và Vast.ai so sánh theo từng GPU như thế nào?

Theo mỗi GPU-giờ, USD, đọc ngày 29 tháng 10 năm 2026. Giá RunPod lấy từ trang giá của họ (tiêu đề 'Updated October 8, 2026'). Số liệu Vast.ai lấy từ nguồn giá công khai của Vast.ai (cập nhật 29 tháng 10 năm 2026, 10:30 UTC): offer thuê được rẻ nhất và offer trung vị, trộn lẫn cả listing on-demand và interruptible.

| GPU | RunPod Secure Cloud | RunPod Community Cloud | Ưu đãi thấp nhất trên Vast.ai | Offer trung vị của Vast.ai | GPUwithCrypto |
| --- | --- | --- | --- | --- | --- |
| H100 SXM 80GB | $3.99 | $2.69 | $1.73 | $2.40 | $2.32/giờ (H100 80GB) |
| H100 PCIe 80GB | $2.89 | $1.99 | $2.27 (1 offer) | — | $2.32/giờ (H100 80GB) |
| H200 141GB | $5.29 | $3.59 | $3.00 (NVL); $3.77 | $4.00 (NVL); $5.05 | $3.07/giờ |
| B200 | $7.99 | $5.98 | $7.50 | $8.75 | $4.61/giờ |
| A100 80GB | $1.79 | $1.19 PCIe, $1.39 SXM | $0.34 PCIe, $0.48 SXM | $0.68 PCIe, $0.80 SXM | $0.92/giờ |
| L40S 48GB | $1.09 | $0.79 | $0.33 | $0.73 | $0.82/giờ |
| RTX 4090 | $0.89 | $0.34 | $0.13 | $0.49 | $0.28/giờ |
| RTX 5090 | $1.19 | $0.69 | $0.39 | $0.73 | $0.42/giờ |

*Giá được kiểm tra vào 29 tháng 10, 2026.*

RunPod niêm yết một mức giá A100 80GB Secure Cloud cho cả PCIe và SXM. Số liệu Vast.ai được hiển thị đúng như công bố trong nguồn giá công khai của Vast.ai, kèm ghi nguồn. Giá GPUwithCrypto là on-demand, mỗi mức thấp hơn ít nhất 15% so với một mức tham chiếu on-demand được nêu tên, đọc ngày 29 tháng 10 năm 2026; GPUwithCrypto host H100 là SXM hoặc PCIe, hiển thị trước khi bạn bắt đầu.

## Cái nào rẻ hơn, RunPod hay Vast.ai?

Vast.ai, ở các offer thấp nhất. Offer thuê được rẻ nhất của họ thấp hơn giá Community Cloud của RunPod với 6 trong 8 GPU trong bảng; ngoại lệ là H100 PCIe và B200. So với Secure Cloud của RunPod, offer thấp nhất của Vast.ai rẻ hơn với mọi GPU.

Offer trung vị cho thấy bức tranh sát hơn. Trung vị của Vast.ai vẫn thấp hơn Community Cloud của RunPod với H100 SXM, A100 và L40S. Community Cloud của RunPod rẻ hơn trung vị của Vast.ai với H200, B200, RTX 4090 và RTX 5090.

Theo đợt kiểm tra giá ngày 29 tháng 10 năm 2026 của GPUwithCrypto, mức $2.89 Secure Cloud H100 PCIe của RunPod là giá H100 on-demand self-serve thấp thứ hai trong 16 nhà cung cấp. Chỉ Massed Compute ($2.73) thấp hơn. Bảng xếp hạng đầy đủ ở trang [lựa chọn thay thế RunPod](https://gpuwithcrypto.com/vi/alternatives/runpod/ "Các lựa chọn thay thế RunPod (rẻ hơn) tốt nhất là gì?").

## Cái nào đáng tin cậy hơn, RunPod hay Vast.ai?

Trang này không xếp hạng họ về độ tin cậy: nghiên cứu của chúng tôi bao gồm giá, thanh toán, crypto và quy định ID, không phải uptime đo được. Điều khác biệt là mô hình:

- **RunPod Secure Cloud** là hạng on-demand của RunPod với giá niêm yết cố định. **Community Cloud** chạy trên máy do cộng đồng lưu trữ với giá thấp hơn.
- **Vast.ai** là một marketplace. Host đăng offer, và giá cùng phần cứng thay đổi theo từng offer. Nguồn giá của họ không tách offer on-demand khỏi interruptible, nên hãy kiểm tra loại offer trước một job dài.
- **Cả hai** tính tiền GPU theo giây. RunPod vẫn tính phí volume storage khi pod đang dừng ($0.20 mỗi GB mỗi tháng khi idle, $0.10 khi đang chạy).

Nếu bạn tìm đánh giá Vast.ai, lưu ý rằng tin tức về VAST Data liên quan đến một công ty khác. Capacity interruptible được giải thích trong [spot GPU là gì](https://gpuwithcrypto.com/vi/what-is/spot-gpu/ "GPU spot là gì, và có đáng không?").

## RunPod và Vast.ai có nhận crypto không cần KYC không?

Cả hai đều nhận crypto, và chỉ RunPod ghi rõ một bước KYC cho việc này. Tài liệu thanh toán của RunPod nói rằng hãy hoàn tất mọi xác minh KYC được yêu cầu trước lần thanh toán crypto đầu tiên của bạn, và tính năng auto-pay của họ chỉ hoạt động với thẻ. Điều khoản của họ nêu Crypto.com là nhà cung cấp thanh toán; các loại coin không được liệt kê.

Vast.ai nhận crypto qua BitPay và Crypto.com, với Coinbase Commerce được nhắc đến như một lựa chọn cũ. Họ không hoàn credit mua bằng crypto. FAQ thanh toán của họ nói credit được cộng sau khi thẻ tín dụng và email được xác minh; tài liệu không nói liệu nạp tiền chỉ bằng crypto có bỏ qua bước thẻ hay không.

Câu trả lời đầy đủ: [RunPod có nhận crypto không?](https://gpuwithcrypto.com/vi/does-runpod-accept-crypto/ "RunPod có chấp nhận crypto không?") và [Vast.ai có nhận crypto không?](https://gpuwithcrypto.com/vi/does-vast-ai-accept-crypto/ "Vast.ai có chấp nhận crypto không?").

## Mỗi bên phù hợp với việc gì?

**RunPod** phù hợp với các đội muốn giá niêm yết cố định, lựa chọn giữa Secure và Community Cloud, và tính tiền theo giây trên hơn 30 khu vực. Người trả bằng thẻ có auto-pay. Họ bán B200 on-demand với giá $7.99 (Secure) và $5.98 (Community).

**Vast.ai** phù hợp với người săn giá có thể tự chọn và kiểm tra offer. Họ có offer thấp nhất cho hầu hết GPU và lựa chọn card tiêu dùng rộng nhất: 970 offer RTX 5090 và 562 offer RTX 4090 thuê được trong nguồn giá của họ ngày 29 tháng 10 năm 2026. Kỳ hạn đặt trước từ 1 đến 6 tháng được giảm tới 50%.

Cả hai đều phù hợp nhất với người trả bằng thẻ: auto-pay của RunPod chỉ dùng thẻ, và FAQ thanh toán của Vast.ai yêu cầu một thẻ đã xác minh.

## GPUwithCrypto nằm ở đâu giữa RunPod và Vast.ai?

**GPUwithCrypto** là lựa chọn thứ ba cho một dạng người dùng: GPU on-demand, thanh toán bằng crypto, không cần KYC và không cần thẻ. Mỗi GPU được định giá ít nhất 15% thấp hơn một mốc tham chiếu được nêu tên: giá on-demand của cùng GPU đó tại một nhà cung cấp tự phục vụ, đọc ngày 29 tháng 10 năm 2026 (H100: Massed Compute ở mức $2.73 mỗi GPU-giờ; mốc tham chiếu của từng GPU được nêu trên trang giá của nó). Giá spot, interruptible, marketplace và giá liên hệ bán hàng không được dùng làm mốc tham chiếu, và một số giá đó còn thấp hơn. Chúng tôi không tuyên bố là rẻ nhất cho mọi GPU.

- **So với RunPod:** giá của chúng tôi thấp hơn Secure Cloud của RunPod với mọi GPU trong bảng. Community Cloud của RunPod thấp hơn của chúng tôi với H100 PCIe và L40S.
- **So với Vast.ai:** offer thấp nhất của Vast.ai thấp hơn của chúng tôi với mọi GPU trong bảng trừ B200. Chúng tôi bán một mức giá on-demand cố định, không phải offer marketplace.
- **Thanh toán:** BTC, USDT, USDC, ETH, SOL, LTC, XMR, từ 1 US$, không cần ID, không selfie và không cần thẻ. Instance được tính tiền theo phút với mức giá theo giờ trong khi chạy, trừ vào số GPU-giờ bạn đã mua cho GPU đó. Dừng instance là dừng tính tiền ngay lập tức.

Xem mọi mức giá trên [trang giá](https://gpuwithcrypto.com/vi/pricing/ "Một GPU cloud tốn bao nhiêu mỗi giờ tại GPUwithCrypto?"), hoặc so sánh [các GPU cloud nhận crypto](https://gpuwithcrypto.com/vi/rent-gpu-with-crypto/ "Những GPU cloud nào chấp nhận crypto?").

## Câu hỏi về RunPod và Vast.ai

### Vast.ai có rẻ hơn RunPod không?

Ở các offer thấp nhất, đúng vậy: ngày 29 tháng 10 năm 2026, nguồn giá công khai của Vast.ai cho thấy H100 SXM từ $1.73, so với $3.99 trên RunPod Secure Cloud và $2.69 trên Community Cloud. Ở offer trung vị, Community Cloud của RunPod rẻ hơn với H200, B200, RTX 4090 và RTX 5090.

### RunPod Secure Cloud và Community Cloud khác nhau ở đâu?

Secure Cloud là hạng on-demand của RunPod với giá niêm yết; Community Cloud chạy trên máy do cộng đồng lưu trữ với giá thấp hơn. Với một H100 SXM ngày 29 tháng 10 năm 2026, đó là $3.99 so với $2.69 mỗi giờ.

### RunPod có yêu cầu KYC để trả bằng crypto không?

Có, theo tài liệu thanh toán của họ đọc ngày 29 tháng 10 năm 2026: hãy hoàn tất mọi xác minh KYC được yêu cầu trước lần thanh toán crypto đầu tiên của bạn. Tính năng auto-pay của họ chỉ hoạt động với thẻ. GPUwithCrypto nhận crypto không cần KYC.

### Vast.ai có hoàn tiền thanh toán bằng crypto không?

Không. Tài liệu thanh toán của Vast.ai nói rằng họ không hoàn credit mua bằng crypto, và credit đã tiêu thì không bao giờ được hoàn. Credit chưa dùng mua bằng cách khác có thể được hoàn theo quyết định của Vast.ai, theo điều khoản của họ.

### RunPod và Vast.ai có tính tiền theo giây không?

Có, cả hai đều tính tiền GPU theo giây. RunPod còn tính phí volume storage khi pod đang dừng. GPUwithCrypto tính tiền theo phút khi instance đang chạy.

## Nguồn

1. [Giá RunPod](https://www.runpod.io/pricing) — RunPod (read 2026-10-29)
2. [Thông tin thanh toán RunPod](https://docs.runpod.io/references/billing-information) — RunPod (read 2026-10-29)
3. [Điều khoản dịch vụ của RunPod](https://www.runpod.io/legal/terms-of-service) — RunPod (read 2026-10-29)
4. [Nguồn giá GPU công khai của Vast.ai](https://storage.googleapis.com/vast-public-gpu-pricing/gpu-pricing-public.json) — Vast.ai (read 2026-10-29)
5. [Bảng giá Vast.ai](https://vast.ai/pricing) — Vast.ai (read 2026-10-29)
6. [Tham chiếu thanh toán Vast.ai](https://docs.vast.ai/documentation/reference/billing) — Vast.ai (read 2026-10-29)
7. [FAQ về thanh toán của Vast.ai](https://docs.vast.ai/guides/reference/faq/billing.md) — Vast.ai (read 2026-10-29)
8. [Điều khoản dịch vụ của Vast.ai](https://vast.ai/terms) — Vast.ai (read 2026-10-29)
9. [Giá Massed Compute](https://vm.massedcompute.com/pricing) — Massed Compute (read 2026-10-29)

---

GPUwithCrypto: GPUwithCrypto cho thuê GPU trên cloud (NVIDIA H100, H200, B200, A100, L40S, RTX 4090 và RTX 5090) theo phút, thanh toán bằng crypto và không cần KYC; mỗi GPU có giá thấp hơn ít nhất 15% so với một mức giá tham chiếu on-demand có nêu tên, đọc ngày 29 tháng 10 năm 2026.
