Không cần KYC · không ID, không thẻ. Thanh toán bằng crypto: BTC, USDT, USDC, ETH, SOL, LTC, XMR
Ngôn ngữ: Tiếng Việt
Thuê GPU

So sánh GPU · thông số NVIDIA đọc và giá kiểm tra ngày 29 tháng 10 năm 2026

L40S vs A100 cho inference và fine-tuning: nên thuê cái nào?

L40S là card Ada Lovelace mới hơn với FP8 và 48 GB GDDR6. A100 80GB là card Ampere cũ hơn với 80 GB HBM2e, băng thông lớn hơn nhiều và NVLink. Giá on-demand thấp nhất của chúng chỉ chênh nhau 12% vào ngày 29 tháng 10 năm 2026, nên lựa chọn đúng phụ thuộc vào job.

Cập nhật lần cuối: · 9 phút đọc

Trả lời nhanh

L40S vs A100 cho inference và fine-tuning?

L40S vs A100 cho inference và fine-tuning: chọn L40S cho inference FP8 và tạo ảnh hoặc video trên các model vừa 48 GB. Chọn A100 80GB cho fine-tuning, các model từ 48 đến 80 GB và job nhiều GPU: nó có NVLink và băng thông cao hơn tới 2,4 lần. Tính đến ngày 29 tháng 10 năm 2026, GPUwithCrypto cho thuê L40S với giá $0.82/giờ và A100 80GB với giá $0.92/giờ, thanh toán bằng crypto không cần KYC.

Thông số kỹ thuật của L40S và A100 so sánh thế nào?

Số liệu chính thức của NVIDIA, đọc ngày 29 tháng 10 năm 2026. NVIDIA công bố cả giá trị Tensor dense và sparse cho các card này; bảng hiển thị TFLOPS đỉnh dense. Số liệu đỉnh không phải benchmark.

Thông sốL40SA100 80GB SXMA100 80GB PCIe
Kiến trúcAda LovelaceAmpereAmpere
Bộ nhớ48 GB GDDR680 GB HBM2e80 GB HBM2e
Băng thông bộ nhớ864 GB/s2.039 GB/s1.935 GB/s
FP16 / BF16 Tensor, dense362,05 TFLOPS312 TFLOPS312 TFLOPS
FP8 Tensor, dense733 TFLOPSN/AN/A
NVLinkKhông600 GB/s600 GB/s (2-GPU bridge)
PCIeGen4 x16Gen4Gen4
Công suất tối đa350 W400 W300 W
Ra mắt202320202021

Số liệu sparse: L40S 733 TFLOPS BF16 và 1.466 TFLOPS FP8; A100 624 TFLOPS BF16. NVIDIA ghi FP8 là không có trên Ampere. Trang L40S nêu 'NVLink Support: No'.

L40S có nhanh hơn A100 không?

Về toán học, nhanh hơn một chút: L40S có 362,05 TFLOPS BF16 dense so với 312 (gấp 1,16 lần), cộng thêm FP8 ở 733 TFLOPS mà A100 không có. Về bộ nhớ, không: A100 80GB SXM truyền 2.039 GB/s, gấp 2,36 lần 864 GB/s của L40S (gấp 2,24 lần với A100 PCIe). Đây là số liệu đỉnh của NVIDIA, không phải benchmark.

  • Giải mã LLM từng token phụ thuộc chủ yếu vào băng thông, nơi A100 dẫn đầu.
  • Diffusion ảnh và video và prefill batch lớn nặng về tính toán, có lợi cho mức đỉnh cao hơn và FP8 của L40S.
  • Công việc nhiều GPU có lợi cho A100. L40S không có NVLink, nên các GPU của nó giao tiếp qua PCIe Gen4.

Instance có từ 1 đến 8 GPU tùy theo máy chủ. Trước khi bắt đầu, dashboard hiển thị quốc gia của từng máy chủ, số GPU, kiểu khe cắm (SXM hoặc PCIe) và kết nối giữa các GPU.

Model nào vừa 48 GB, và model nào cần 80 GB?

Quy tắc ngón tay cho inference: bộ nhớ ≈ tham số (tỷ) × byte mỗi tham số × 1,2, với 2 byte cho BF16, 1 cho FP8 và 0,5 cho 4-bit (EleutherAI). Lập kế hoạch LoRA = 2 byte mỗi tham số × 1,2. QLoRA ≈ 0,75 GB mỗi tỷ tham số. Công thức và thêm nhiều model: hướng dẫn VRAM.

Model và tác vụBộ nhớ cần thiếtL40S 48GBA100 80GB
Mistral 7B, inference BF1617.5 GB1 GPU1 GPU
Llama 3.1 8B, suy luận BF1619.2 GB1 GPU1 GPU
Llama 3.1 8B, fine-tune LoRA19.2 GB1 GPU1 GPU
FLUX.1 [dev], trọng số BF1624 GB + text encoder1 GPU1 GPU
FLUX.1 [dev], fine-tune LoRA28.8 GB1 GPU1 GPU
Llama 3.1 70B, suy luận 4-bit42 GB1 GPU1 GPU
Qwen2.5 72B, inference 4-bit43.6 GB1 GPU1 GPU
Llama 3.1 70B, tinh chỉnh QLoRA52.5 GB2 GPU (sát nút với 1)1 GPU
Llama 3.1 70B, suy luận FP884 GB2 GPU, không NVLink2 GPU, không tăng tốc FP8
Llama 3.1 70B, fine-tune LoRA168 GB4 GPU3 GPU

Vừa theo cách tính đơn giản = số card mà tổng bộ nhớ chứa được ước tính; nó bỏ qua overhead nhiều GPU và bộ nhớ do driver giữ lại. Tác giả QLoRA báo cáo một model 65B được fine-tune trên một GPU 48 GB, nên gọi là 'sát nút'. FLUX.1 còn nạp T5-XXL, CLIP-L và một VAE, có thể offload sang CPU giữa các bước.

L40S và A100 tốn bao nhiêu mỗi giờ?

Theo GPU-giờ, USD. 'Thấp nhất' và 'trung vị' là giá niêm yết tự phục vụ theo yêu cầu từ đợt kiểm tra giá của GPUwithCrypto ngày 29 tháng 10 năm 2026; giá spot và giá trên marketplace không được tính. Vast.ai là một marketplace, được hiển thị riêng. Tất cả GPU: giá.

GPUGPUwithCryptoThấp nhất theo yêu cầu ở nơi khácTrung vị theo yêu cầuCác nhà cung cấp đã kiểm traƯu đãi thấp nhất trên Vast.ai
L40S 48GB$0.82/giờ$0,97 (Massed Compute)$1.6711$0.33
A100 80GB$0.92/giờ$1.09 (Thunder Compute)$2.2313$0.48 (SXM), $0.34 (PCIe)

Giá được kiểm tra vào

Ở mức giá thấp nhất, A100 80GB tốn hơn L40S 12% mỗi giờ; ở mức trung vị, khoảng một phần ba. Số liệu Vast.ai: nguồn giá công khai của Vast.ai, ưu đãi thuê rẻ nhất ngày 29 tháng 10 năm 2026. Chưa gồm thuế.

Cái nào rẻ hơn trên mỗi GB VRAM và mỗi TFLOPS?

A100 rẻ hơn trên mỗi GB, L40S rẻ hơn trên mỗi TFLOPS. Theo kiểm tra giá của GPUwithCrypto ngày 29 tháng 10 năm 2026, tính bằng giá mỗi giờ ÷ GB bộ nhớ:

  • A100 80GB: 1,36 cent mỗi GB-giờ ở giá on-demand thấp nhất ($1,09 ÷ 80), 2,79 cent ở mức trung vị ($2,23 ÷ 80).
  • L40S 48GB: 2,02 cent mỗi GB-giờ ở giá thấp nhất ($0,97 ÷ 48), 3,48 cent ở mức trung vị ($1,67 ÷ 48).

Một GB bộ nhớ A100 rẻ hơn 33% mỗi giờ ở mức giá thấp nhất và rẻ hơn 20% ở mức trung vị. Ở GPUwithCrypto, phép chia tương tự là $0.012 và $0.017.

Trên mỗi đô-la ở mức giá thấp nhất, L40S cho nhiều phép toán BF16 đỉnh hơn 30% (373 so với 286 TFLOPS mỗi $/giờ) và 756 TFLOPS FP8 mỗi $/giờ. A100 SXM cho băng thông gấp 2,1 lần mỗi đô-la (1.871 so với 891 GB/s mỗi $/giờ).

Một job tốn bao nhiêu trên L40S so với A100?

Ví dụ tính toán (giả định, không phải benchmark):

  1. Phục vụ Llama 3.1 8B trong một tháng (720 giờ). Nó vừa một card của cả hai loại. L40S là lựa chọn rẻ hơn nếu thông lượng của nó đủ cho lưu lượng của bạn.
  2. Một lần fine-tune QLoRA Llama 3.1 70B dự kiến 24 giờ. Nó cần khoảng 52,5 GB: một A100, hoặc hai L40S. Giả định cùng 24 giờ trên cả hai cấu hình, A100 tốn ít hơn 44% ở mức giá thấp nhất và ít hơn 33% ở mức trung vị.

Chi phí của hai job

Cơ sở giáPhục vụ 8B, 720 h: L40SPhục vụ 8B, 720 h: A100QLoRA 70B, 24 h: 2 × L40SQLoRA 70B, 24 h: 1 × A100
GPUwithCrypto$590.40$662.402 × $19.68$22.08
Thấp nhất theo yêu cầu ở nơi khác$698.40$784.80$46.56$26.16
Trung vị theo yêu cầu$1,202.40$1,605.60$80.16$53.52

Giá được kiểm tra vào

Số giờ là giả định. Chỉ tính thời gian GPU.

Nên thuê GPU nào để inference và GPU nào để fine-tuning?

Để inference, hãy thuê L40S khi model vừa trong 48 GB và còn chỗ cho KV cache: model 7B–8B ở BF16, model 70B ở 4-bit, và tạo ảnh hoặc video với FLUX hoặc SDXL. Checkpoint FP8 chạy trên FP8 Tensor Cores của card này. Thuê A100 80GB khi model cần 48–80 GB, khi context dài hoặc batch lớn làm đầy cache, hoặc khi tốc độ decoding bị giới hạn bởi băng thông.

Để fine-tuning, A100 80GB là lựa chọn mặc định an toàn hơn. QLoRA trên model 70B vừa một card, và NVLink 600 GB/s giúp chạy multi-GPU. LoRA trên model 7B–8B và FLUX LoRA vừa cả hai card.

Xem thêm: GPU tốt nhất cho LLM inference, GPU tốt nhất cho ComfyUI và Flux, GPU tốt nhất để fine-tune Llama 70B.

Câu hỏi về L40S và A100

L40S có tốt hơn A100 để inference không?

Với các model vừa trong 48 GB và với FP8 hoặc tạo ảnh, có: card này có hiệu năng đỉnh dense BF16 gấp 1,16 lần và có FP8 Tensor Cores. Với model lớn hơn hoặc decoding bị giới hạn bởi băng thông, A100 80GB dẫn đầu với 80 GB và băng thông gấp 2,36 lần (SXM). Đây là các con số đỉnh của NVIDIA, không phải benchmark.

L40S có tốt để fine-tuning không?

Với LoRA trên model 7B–8B và FLUX LoRA, có: chúng vừa trong 48 GB. QLoRA trên model 70B cần khoảng 52,5 GB theo quy tắc của chúng tôi, sát ngưỡng trên một L40S. Fine-tuning multi-GPU chạy qua PCIe, vì L40S không có NVLink.

L40S có giá mỗi giờ bao nhiêu so với A100?

Ngày 29 tháng 10 năm 2026, giá self-serve on-demand thấp nhất chúng tôi tìm được là $0,97 cho L40S và $1,09 cho A100 80GB; giá trung vị là $1,67 và $2,23. GPUwithCrypto tính $0.82/giờ và $0.92/giờ.

Không. Trang L40S của NVIDIA ghi 'NVLink Support: No'; GPU giao tiếp qua PCIe Gen4 x16 ở 64 GB/s hai chiều. A100 80GB có NVLink 600 GB/s.

Tôi có thể thuê L40S hoặc A100 bằng crypto không?

Có. GPUwithCrypto cho thuê cả hai với BTC, USDT, USDC, ETH, SOL, LTC, XMR, không cần ID và không cần thẻ. Trong 11 nhà cung cấp có giá L40S on-demand vào ngày 29 tháng 10 năm 2026, 5 nhà chấp nhận crypto: Massed Compute, RunPod (cần KYC trước), Paperspace/DigitalOcean, Vultr và Spheron.

Thuê L40S hoặc A100 bằng crypto

L40S $0.82/giờ · A100 80GB $0.92/giờ · tính phí theo phút · không cần KYC.

Nguồn (10)
  1. GPU NVIDIA L40S — NVIDIA (read 2026-10-29)
  2. NVIDIA A100 Tensor Core GPU — NVIDIA (read 2026-10-29)
  3. Bảng thông số NVIDIA A100 — NVIDIA (read 2026-10-29)
  4. Transformer Math 101 — EleutherAI (read 2026-10-29)
  5. QLoRA: Efficient Finetuning of Quantized LLMs — arXiv (read 2026-10-29)
  6. LoRA: Low-Rank Adaptation of Large Language Models — arXiv (read 2026-10-29)
  7. Model card FLUX.1 [dev] — Black Forest Labs / Hugging Face (read 2026-10-29)
  8. Giá Massed Compute vm.massedcompute.com/pricing — Massed Compute (read 2026-10-29)
  9. Giá Thunder Compute thundercompute.com/pricing — Thunder Compute (read 2026-10-29)
  10. Nguồn giá GPU công khai của Vast.ai — Vast.ai (read 2026-10-29)

H100 từ $2.32/giờ · không cần KYC

Thuê GPU