Không cần KYC · không ID, không thẻ. Thanh toán bằng crypto: BTC, USDT, USDC, ETH, SOL, LTC
Ngôn ngữ: Tiếng Việt
Thuê GPU

So sánh GPU · thông số NVIDIA đọc và giá kiểm tra ngày 29 tháng 10 năm 2026

RTX 5090 vs H100 cho AI: khi nào card rẻ là đủ?

GeForce RTX 5090 là card tiêu dùng 32 GB; H100 là GPU data-center 80 GB. H100 có hiệu năng tính toán đỉnh cao hơn nhiều, nhưng giá mỗi giờ đắt hơn khoảng năm lần. Với các model vừa trong 32 GB, card rẻ thường thắng về chi phí mỗi job.

Cập nhật lần cuối: · 9 phút đọc

Trả lời nhanh

RTX 5090 vs H100 cho AI: khi nào card rẻ là đủ?

RTX 5090 vs H100 cho AI: card rẻ là đủ khi model, context và batch của bạn vừa trong 32 GB: LLM inference và LoRA với model 7B–8B, tạo ảnh SDXL và FLUX. Thuê H100 cho model 70B, training với NVLink hoặc bất cứ thứ gì trên 32 GB. Tính đến ngày 29 tháng 10 năm 2026, H100 đắt hơn 5,5 lần mỗi giờ ở mức giá on-demand thấp nhất chúng tôi tìm được. GPUwithCrypto cho thuê RTX 5090 với $0.42/giờ, thanh toán bằng crypto, không cần KYC.

Thông số RTX 5090 và H100 so sánh thế nào?

Số liệu chính thức của NVIDIA, đọc ngày 29 tháng 10 năm 2026. Số liệu Tensor là TFLOPS đỉnh dense. Card GeForce có hai mức Tensor; bảng dùng FP32 accumulate, mức mà kernel training mixed-precision và inference FP8 dùng. Số liệu đỉnh không phải benchmark.

Thông sốGeForce RTX 5090H100 SXMH100 PCIe
Kiến trúcBlackwellHopperHopper
Bộ nhớ32 GB GDDR780 GB HBM380 GB HBM2e
Băng thông bộ nhớ1.792 GB/s3.350 GB/s2.000 GB/s
FP16 / BF16 Tensor, dense209,5 TFLOPS989,5 TFLOPS (d)—
FP8 Tensor, dense419 TFLOPS1.979 TFLOPS (d)—
FP4 Tensor, dense1.676 TFLOPS——
NVLinkNVIDIA không công bố900 GB/s600 GB/s (bridge)
PCIeGen5Gen5Gen5
Công suất tối đa575 W (tổng công suất đồ họa)700 W350 W
Ra mắt202520222022

(d) = NVIDIA công bố giá trị Tensor của H100 chỉ với sparsity; dense = ÷ 2. Với FP16 accumulate, RTX 5090 gấp đôi (FP16 419, FP8 838 TFLOPS dense). Con số '3.352 AI TOPS' của NVIDIA cho 5090 là FP4 sparse. Không có trang chính thức hiện hành nào công bố giá trị Tensor của H100 PCIe dưới dạng dense hay sparse.

H100 nhanh hơn RTX 5090 bao nhiêu?

Ở mức đỉnh, H100 SXM có hiệu năng tính toán dense BF16 và FP8 gấp 4,72 lần RTX 5090 (989,5 so với 209,5 và 1.979 so với 419 TFLOPS). Băng thông bộ nhớ gấp 1,87 lần (3.350 so với 1.792 GB/s) và bộ nhớ gấp 2,5 lần. Đây là các con số đỉnh của NVIDIA, không phải benchmark.

RTX 5090 có một lợi thế: FP4 Tensor Cores (1.676 TFLOPS dense), thứ mà Hopper không có. Chúng chỉ giúp ích với model lượng tử hóa sang FP4.

Khoảng cách giá lớn hơn khoảng cách hiệu năng. Ở mức giá on-demand thấp nhất chúng tôi tìm được, H100 đắt hơn 5,46 lần mỗi giờ ($2,73 ÷ $0,50); ở mức trung vị, 4,95 lần ($4,16 ÷ $0,84). Tính theo mỗi đô la, RTX 5090 cho hiệu năng tính toán BF16 đỉnh nhiều hơn 16% ở mức giá thấp nhất (419 so với 362 TFLOPS mỗi $/giờ) và nhiều hơn 5% ở mức trung vị.

Model nào vừa trong 32 GB và model nào cần H100?

Quy tắc kinh nghiệm cho inference: bộ nhớ ≈ số tham số (tỷ) × byte mỗi tham số × 1,2, với 2 byte cho BF16, 1 cho FP8 và 0,5 cho 4-bit (EleutherAI). Context dài cộng thêm KV cache: 128 KiB mỗi token cho Llama 3.1 8B ở BF16. Công thức: hướng dẫn VRAM.

Model và tác vụBộ nhớ cần thiếtRTX 5090 32GBH100 80GB
SDXL 1.0 base, FP167 GB trọng số1 GPU1 GPU
FLUX.1 [dev], FP812 GB trọng số1 GPU1 GPU
FLUX.1 [dev], BF1624 GB trọng số + text encoder1 GPU, text encoder chuyển sang CPU1 GPU
FLUX.1 [dev], fine-tune LoRA28.8 GB1 GPU, sát mức1 GPU
Mistral 7B, BF1617.5 GB1 GPU1 GPU
Llama 3.1 8B, BF1619.2 GB1 GPU1 GPU
Llama 3.1 8B, fine-tune LoRA19.2 GB1 GPU1 GPU
Llama 3.1 8B, BF16 + một ngữ cảnh 128K token16 + 17.2 = 33.2 GBChỉ khi dùng FP8 KV cache (≈ 24.6 GB)1 GPU
Llama 3.1 70B, 4-bit42 GB2 GPU1 GPU
Llama 3.1 70B, tinh chỉnh QLoRA52.5 GB2 GPU1 GPU
Llama 3.1 70B, FP884 GB3 GPU2 GPU

Ước tính đơn giản = số card có tổng bộ nhớ chứa được ước tính; nó bỏ qua chi phí phụ trội nhiều GPU và bộ nhớ do driver giữ lại. Các pipeline FLUX.1 còn tải T5-XXL, CLIP-L và một VAE (không tính trong con số 12B); chúng có thể được chuyển sang CPU giữa các bước. FP8 KV cache giảm một nửa kích thước cache. Lập kế hoạch LoRA = 2 byte mỗi tham số × 1.2; QLoRA ≈ 0.75 GB mỗi tỷ tham số.

RTX 5090 và H100 tốn bao nhiêu mỗi giờ?

Theo GPU-giờ, USD. 'Thấp nhất' và 'trung vị' là giá niêm yết tự phục vụ theo yêu cầu từ đợt kiểm tra giá của GPUwithCrypto ngày 29 tháng 10 năm 2026; giá spot và giá trên marketplace không được tính. Vast.ai là một marketplace, được hiển thị riêng. Tất cả GPU: giá.

GPUGPUwithCryptoThấp nhất theo yêu cầu ở nơi khácTrung vị theo yêu cầuCác nhà cung cấp đã kiểm traƯu đãi thấp nhất trên Vast.ai
RTX 5090 32GB$0.42/giờ$0.50 (Salad, High Priority)$0.843$0.39
H100 80GB$2.32/giờ$2.73 (Massed Compute)$4.1616$1.73 (H100 SXM)

Giá được kiểm tra vào

Salad tăng giá RTX 5090 High Priority lên $0.60 vào ngày 1 tháng 11 năm 2026, theo thông báo thay đổi giá của chính họ. Ba nhà cung cấp RTX 5090 là Salad, Spheron ($0.84) và RunPod ($1.19). Số liệu Vast.ai: nguồn giá công khai của Vast.ai, ưu đãi thuê được rẻ nhất ngày 29 tháng 10 năm 2026.

Một GB VRAM tốn bao nhiêu mỗi giờ trên mỗi loại?

Theo kiểm tra giá của GPUwithCrypto ngày 29 tháng 10 năm 2026, một GB bộ nhớ RTX 5090 rẻ hơn 54% mỗi giờ so với một GB bộ nhớ H100. Tính bằng giá mỗi giờ ÷ GB:

  • RTX 5090: 1.56 cent mỗi GB-giờ ở mức giá on-demand thấp nhất ($0.50 ÷ 32), 2.63 cent ở mức trung vị ($0.84 ÷ 32).
  • H100: 3.41 cent mỗi GB-giờ ở mức giá thấp nhất ($2.73 ÷ 80), 5.20 cent ở mức trung vị ($4.16 ÷ 80).

Ở mức trung vị, RTX 5090 tốn khoảng một nửa giá mỗi GB. Với GPUwithCrypto, phép chia tương tự cho ra $0.013 và $0.029, mỗi GPU có giá thấp hơn ít nhất 15% so với mức tham chiếu on-demand đã nêu. Điều đánh đổi: bạn không thể mua quá 32 GB trên một chiếc 5090.

Một job tốn bao nhiêu trên RTX 5090 so với H100?

Với một job vừa 32 GB, RTX 5090 tốn ít hơn ngay cả khi H100 đạt lợi thế đỉnh đầy đủ. H100 nhanh hơn 4.72 lần ở đỉnh nhưng tốn hơn 5.46 lần mỗi giờ ở mức giá thấp nhất và 4.95 lần ở mức trung vị. Hai mức giá của chúng tôi đều thấp hơn ít nhất 15% so với mức tham chiếu đã nêu ($0.50 và $2.73), nên tỷ lệ ở GPUwithCrypto gần như tương đương.

Ví dụ minh họa (giả định, không phải benchmark): một lần chạy FLUX LoRA hoặc một lô ảnh mất 10 giờ trên một RTX 5090. Trên H100 SXM, nó mất 2.1 giờ theo tỷ lệ toán học đỉnh 4.72×, hoặc 5.3 giờ theo tỷ lệ băng thông 1.87×.

Chi phí của cùng một job (giả định 10 giờ RTX 5090)

Cơ sở giáRTX 5090, 10 hH100, 2.1 h (nhanh hơn 4.72×)H100, 5.3 h (nhanh hơn 1.87×)
GPUwithCrypto4,20 US$$4.87$12.30
Thấp nhất theo yêu cầu ở nơi khác$5.00$5.73$14.47
Trung vị theo yêu cầu$8.40$8.74$22.05

Giá được kiểm tra vào

Số giờ là giả định; tỷ lệ tốc độ là số liệu đỉnh của NVIDIA (H100 SXM). Từ ngày 1 tháng 11 năm 2026, giá $0.60 RTX 5090 của Salad kéo tỷ lệ giá thấp nhất xuống 4.55, dưới tỷ lệ đỉnh 4.72.

Khi nào tôi cần H100 thay thế?

Thuê H100 khi card rẻ hơn hết bộ nhớ hoặc hết liên kết giữa các GPU:

  • Mô hình trên 32 GB trên một GPU: Llama 3.1 70B ở 4-bit (42 GB), QLoRA trên 70B (52.5 GB), các mô hình 8B với ngữ cảnh dài trong cache BF16.
  • Huấn luyện nhiều GPU: H100 SXM NVLink chạy ở 900 GB/s. Trang RTX 5090 của NVIDIA không đề cập NVLink, nên hãy lập kế hoạch công việc nhiều GPU qua PCIe Gen5.
  • Phục vụ hoặc huấn luyện theo lô lớn với thời hạn: gấp 4.72 lần toán học đỉnh dense.

Thuê RTX 5090 cho ComfyUI, SDXL, FLUX, các mô hình video vừa 32 GB, các mô hình chat 7B–8B và các lần chạy LoRA. Xem GPU tốt nhất cho ComfyUI và Flux. Để có 80 GB với giá thấp hơn H100, đọc H100 vs A100.

Câu hỏi về RTX 5090 và H100

RTX 5090 có tốt cho AI không?

Có, với công việc vừa 32 GB: suy luận LLM 7B–8B và LoRA, tạo ảnh SDXL và FLUX. Nó có 209.5 dense BF16 TFLOPS, 419 dense FP8 TFLOPS và FP4 Tensor Cores, với giá mỗi giờ khoảng một phần năm so với H100 vào ngày 29 tháng 10 năm 2026.

RTX 5090 có chạy được Llama 3.1 70B không?

Không trên một card. Ở 4-bit nó cần khoảng 42 GB, nên cần hai RTX 5090; ở FP8 khoảng 84 GB, nên cần ba. Một H100 80GB chạy được phiên bản 4-bit.

RTX 5090 có nhanh hơn H100 không?

Không. Số liệu đỉnh của NVIDIA cho H100 SXM gấp 4.72 lần toán học dense BF16 và FP8, và gấp 1.87 lần băng thông. 5090 có FP4 Tensor Cores, điều H100 không có, và tốn ít hơn nhiều mỗi giờ.

Thuê RTX 5090 mỗi giờ tốn bao nhiêu?

Vào ngày 29 tháng 10 năm 2026, giá on-demand tự phục vụ thấp nhất chúng tôi tìm thấy là $0.50 (Salad, tăng lên $0.60 vào ngày 1 tháng 11) và trung vị của 3 nhà cung cấp là $0.84. Nguồn giá công khai của Vast.ai cho thấy ưu đãi marketplace thấp nhất là $0.39. GPUwithCrypto tính $0.42/giờ.

Có thể thuê RTX 5090 bằng crypto không?

Có. GPUwithCrypto cho thuê với giá BTC, USDT, USDC, ETH, SOL, LTC, không cần KYC và không cần thẻ. Ba nhà cung cấp khác có giá RTX 5090 on-demand cũng nhận crypto: Salad, Spheron và RunPod, bên yêu cầu KYC trước lần thanh toán crypto đầu tiên.

Thuê RTX 5090 hoặc H100 bằng crypto

RTX 5090 $0.42/giờ · H100 $2.32/giờ · tính theo phút · không cần KYC.

Nguồn (11)
  1. NVIDIA GeForce RTX 5090 — NVIDIA (read 2026-10-29)
  2. Sách trắng kiến trúc GPU NVIDIA RTX Blackwell — NVIDIA (read 2026-10-29)
  3. NVIDIA H100 Tensor Core GPU — NVIDIA (read 2026-10-29)
  4. Tài liệu sản phẩm NVIDIA H100 PCIe (PB-11133-001) — NVIDIA (read 2026-10-29)
  5. Transformer Math 101 — EleutherAI (read 2026-10-29)
  6. The Llama 3 Herd of Models (Bảng 3) — arXiv (read 2026-10-29)
  7. Model card FLUX.1 [dev] — Black Forest Labs / Hugging Face (read 2026-10-29)
  8. Thông báo SDXL 1.0 — Stability AI (read 2026-10-29)
  9. Thay đổi giá SaladCloud, tháng 11 năm 2026 blog.salad.com/saladcloud-price-changes-november-2026 — Salad (read 2026-10-29)
  10. Giá Massed Compute vm.massedcompute.com/pricing — Massed Compute (read 2026-10-29)
  11. Nguồn giá GPU công khai của Vast.ai — Vast.ai (read 2026-10-29)

H100 từ $2.32/giờ · không cần KYC

Thuê GPU