ไม่ต้อง KYC · ไม่ต้องใช้บัตรประชาชน ไม่ต้องใช้บัตรเครดิต จ่ายด้วยคริปโต: BTC, USDT, USDC, ETH, SOL, LTC, XMR
ภาษา: ไทย
เช่า GPU

เปรียบเทียบ GPU · อ่านสเปก NVIDIA และตรวจราคาเมื่อ 29 ตุลาคม 2026

RTX 5090 vs H100 สำหรับ AI: เมื่อไรการ์ดราคาถูกพอเพียง?

GeForce RTX 5090 เป็นการ์ดสำหรับผู้บริโภคขนาด 32 GB; H100 เป็น GPU สำหรับดาต้าเซ็นเตอร์ขนาด 80 GB H100 มี peak ด้านการคำนวณสูงกว่ามาก แต่ราคาต่อชั่วโมงแพงกว่าประมาณห้าเท่า สำหรับโมเดลที่พอดีกับ 32 GB การ์ดราคาถูกมักชนะในเรื่องต้นทุนต่องาน

อัปเดตล่าสุด: · 6 อ่านนาที

คำตอบสั้น

RTX 5090 vs H100 สำหรับ AI: เมื่อไรการ์ดราคาถูกพอเพียง?

RTX 5090 vs H100 สำหรับ AI: การ์ดราคาถูกพอเพียงเมื่อโมเดล context และ batch ของคุณพอดีกับ 32 GB: LLM inference และ LoRA ขนาด 7B–8B, การสร้างภาพ SDXL และ FLUX เช่า H100 สำหรับโมเดล 70B, การฝึกด้วย NVLink หรืออะไรก็ตามที่เกิน 32 GB ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026 H100 มีราคาต่อชั่วโมงแพงกว่า 5.5 เท่าที่ราคา on-demand ต่ำสุดที่เราพบ GPUwithCrypto ให้เช่า RTX 5090 ที่ $0.42/ชั่วโมง จ่ายด้วยคริปโต ไม่ต้อง KYC

สเปก RTX 5090 กับ H100 เปรียบเทียบกันอย่างไร?

ตัวเลขอย่างเป็นทางการของ NVIDIA อ่านเมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2026 ตัวเลข Tensor เป็น peak TFLOPS แบบ dense การ์ด GeForce มีอัตรา Tensor สองแบบ; ตารางใช้ FP32 accumulate ซึ่งเป็นอัตราที่ kernel สำหรับการฝึก mixed-precision และ FP8 inference ใช้ ตัวเลข peak ไม่ใช่ benchmark

สเปกGeForce RTX 5090H100 SXMH100 PCIe
สถาปัตยกรรมBlackwellHopperHopper
หน่วยความจำ32 GB GDDR780 GB HBM380 GB HBM2e
แบนด์วิดท์หน่วยความจำ1,792 GB/s3,350 GB/s2,000 GB/s
FP16 / BF16 Tensor, dense209.5 TFLOPS989.5 TFLOPS (d)—
FP8 Tensor, dense419 TFLOPS1,979 TFLOPS (d)—
FP4 Tensor, dense1,676 TFLOPS——
NVLinkNVIDIA ไม่ได้ระบุ900 GB/s600 GB/s (bridge)
PCIeGen5Gen5Gen5
กำลังไฟสูงสุด575 W (กำลังไฟกราฟิกทั้งหมด)700 W350 W
เปิดตัว202520222022

(d) = NVIDIA พิมพ์ค่า Tensor ของ H100 แบบ sparsity เท่านั้น; dense = ÷ 2 ด้วย FP16 accumulate RTX 5090 จะเพิ่มเป็นสองเท่า (FP16 419, FP8 838 TFLOPS dense) '3,352 AI TOPS' ของ NVIDIA สำหรับ 5090 คือ sparse FP4 ไม่มีหน้าอย่างเป็นทางการในปัจจุบันที่ให้ค่า Tensor ของ H100 PCIe แบบ dense หรือ sparse

H100 เร็วกว่า RTX 5090 แค่ไหน?

ที่ peak, H100 SXM ทำ dense BF16 และ FP8 math ได้ 4.72 เท่าของ RTX 5090 (989.5 vs 209.5 และ 1,979 vs 419 TFLOPS) มี memory bandwidth 1.87 เท่า (3,350 vs 1,792 GB/s) และมีหน่วยความจำ 2.5 เท่า นี่เป็นตัวเลข peak ของ NVIDIA ไม่ใช่ benchmark

RTX 5090 มีจุดได้เปรียบหนึ่งอย่าง: FP4 Tensor Cores (1,676 TFLOPS dense) ซึ่ง Hopper ไม่มี ช่วยได้เฉพาะกับโมเดลที่ quantize เป็น FP4

ช่องว่างราคาใหญ่กว่าช่องว่างการคำนวณ ที่ราคา on-demand ต่ำสุดที่เราพบ H100 มีราคาต่อชั่วโมงแพงกว่า 5.46 เท่า ($2.73 ÷ $0.50); ที่ค่ามัธยฐาน 4.95 เท่า ($4.16 ÷ $0.84) ต่อดอลลาร์ RTX 5090 ให้ peak BF16 math มากกว่า 16% ที่ราคาต่ำสุด (419 vs 362 TFLOPS ต่อ $/ชั่วโมง) และมากกว่า 5% ที่ค่ามัธยฐาน

โมเดลไหนพอดีกับ 32 GB และโมเดลไหนต้องใช้ H100?

หลักการคร่าวๆ สำหรับ inference: หน่วยความจำ ≈ จำนวนพารามิเตอร์ (พันล้าน) × ไบต์ต่อพารามิเตอร์ × 1.2 โดย 2 ไบต์สำหรับ BF16, 1 สำหรับ FP8 และ 0.5 สำหรับ 4-bit (EleutherAI) context ยาวเพิ่ม KV cache: 128 KiB ต่อ token สำหรับ Llama 3.1 8B ใน BF16 สูตร: คู่มือ VRAM

โมเดลและงานหน่วยความจำที่ต้องใช้RTX 5090 32GBH100 80GB
SDXL 1.0 base, FP16น้ำหนัก 7 GB1 GPU1 GPU
FLUX.1 [dev], FP8น้ำหนัก 12 GB1 GPU1 GPU
FLUX.1 [dev], BF16น้ำหนัก 24 GB + text encoders1 GPU, offload encoders ไปที่ CPU1 GPU
FLUX.1 [dev], fine-tune LoRA28.8 GB1 GPU, พอดีมาก1 GPU
Mistral 7B, BF1617.5 GB1 GPU1 GPU
Llama 3.1 8B, BF1619.2 GB1 GPU1 GPU
Llama 3.1 8B, fine-tune LoRA19.2 GB1 GPU1 GPU
Llama 3.1 8B, BF16 + context 128K token หนึ่งชุด16 + 17.2 = 33.2 GBเฉพาะเมื่อใช้ FP8 KV cache (ประมาณ 24.6 GB)1 GPU
Llama 3.1 70B, 4-bit42 GBGPU 2 ตัว1 GPU
Llama 3.1 70B ปรับแต่งด้วย QLoRA52.5 GBGPU 2 ตัว1 GPU
Llama 3.1 70B, FP884 GBGPU 3 ตัวGPU 2 ตัว

การพอดีแบบหยาบ = จำนวนการ์ดที่มีหน่วยความจำรวมพอต่อค่าประมาณ โดยไม่คิด overhead ของ multi-GPU และหน่วยความจำที่ไดรเวอร์จองไว้ pipeline ของ FLUX.1 ยังโหลด T5-XXL, CLIP-L และ VAE ด้วย (ไม่นับในจำนวน 12B) ซึ่ง offload ไปที่ CPU ระหว่างแต่ละ step ได้ FP8 KV cache ลดขนาด cache ลงครึ่งหนึ่ง การวางแผน LoRA = 2 ไบต์ต่อพารามิเตอร์ × 1.2; QLoRA ≈ 0.75 GB ต่อหนึ่งพันล้านพารามิเตอร์

RTX 5090 และ H100 คิดราคาชั่วโมงละเท่าไร?

ต่อ GPU-ชั่วโมง หน่วยเป็น USD 'ต่ำสุด' และ 'ค่ามัธยฐาน' คือราคาแบบ self-serve on-demand จากรายการตรวจสอบราคาของ GPUwithCrypto เมื่อวันที่ 29 ตุลาคม 2026 ไม่รวมราคา spot และ marketplace Vast.ai เป็น marketplace จึงแสดงแยกต่างหาก GPU ทั้งหมด: pricing

GPUGPUwithCryptoon-demand ต่ำสุดจากที่อื่นon-demand มัธยฐานผู้ให้บริการที่ตรวจสอบข้อเสนอต่ำสุดของ Vast.ai
RTX 5090 32GB$0.42/ชั่วโมง$0.50 (Salad, High Priority)$0.843$0.39
H100 80GB$2.32/ชั่วโมง$2.73 (Massed Compute)$4.1616$1.73 (H100 SXM)

ตรวจสอบราคาเมื่อ

Salad ขึ้นราคา RTX 5090 แบบ High Priority เป็น $0.60 ในวันที่ 1 พฤศจิกายน 2026 ตามประกาศปรับราคาของ Salad เอง ผู้ให้บริการ RTX 5090 มีสามรายคือ Salad, Spheron ($0.84) และ RunPod ($1.19) ข้อมูล Vast.ai: ฟีดราคาสาธารณะของ Vast.ai, ข้อเสนอให้เช่าที่ถูกที่สุด ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026

VRAM หนึ่ง GB ราคาชั่วโมงละเท่าไรในแต่ละรุ่น?

ตามการตรวจสอบราคาของ GPUwithCrypto ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026 หน่วยความจำ RTX 5090 หนึ่ง GB มีต้นทุนต่อชั่วโมงต่ำกว่าหน่วยความจำ H100 หนึ่ง GB ถึง 54% คำนวณจากราคาต่อชั่วโมง ÷ GB:

  • RTX 5090: 1.56 เซนต์ต่อ GB-ชั่วโมงที่ราคา on-demand ต่ำสุด ($0.50 ÷ 32), 2.63 เซนต์ที่ค่ามัธยฐาน ($0.84 ÷ 32)
  • H100: 3.41 เซนต์ต่อ GB-ชั่วโมงที่ราคาต่ำสุด ($2.73 ÷ 80), 5.20 เซนต์ที่ค่ามัธยฐาน ($4.16 ÷ 80)

ที่ค่ามัธยฐาน RTX 5090 มีต้นทุนต่อ GB ประมาณครึ่งเดียว ที่ GPUwithCrypto การหารแบบเดียวกันให้ $0.013 และ $0.029 โดย GPU แต่ละตัวมีราคาต่ำกว่าราคา on-demand อ้างอิงที่ระบุไว้อย่างน้อย 15% ข้อจำกัดคือ คุณซื้อหน่วยความจำเกิน 32 GB บน 5090 ตัวเดียวไม่ได้

งานหนึ่งงานมีต้นทุนเท่าไรบน RTX 5090 เทียบกับ H100?

สำหรับงานที่พอดีใน 32 GB, RTX 5090 มีต้นทุนต่ำกว่าแม้ H100 จะทำความเร็วได้ถึงจุดสูงสุดเต็มที่ H100 เร็วกว่า 4.72 เท่าที่จุดสูงสุด แต่มีราคาแพงกว่าต่อชั่วโมง 5.46 เท่าที่ราคาต่ำสุด และ 4.95 เท่าที่ค่ามัธยฐาน ราคาทั้งสองของเราต่ำกว่าราคาอ้างอิงที่ระบุไว้อย่างน้อย 15% ($0.50 และ $2.73) ดังนั้นอัตราส่วนที่ GPUwithCrypto จึงใกล้เคียงกัน

ตัวอย่างการคำนวณ (สมมติฐาน ไม่ใช่ benchmark): งานรัน FLUX LoRA หรือแบตช์ภาพใช้เวลา 10 ชั่วโมงบน RTX 5090 หนึ่งตัว บน H100 SXM ใช้เวลา 2.1 ชั่วโมงที่อัตราส่วนทางคณิตศาสตร์เต็ม 4.72× หรือ 5.3 ชั่วโมงที่อัตราส่วนแบนด์วิดท์ 1.87×

ต้นทุนของงานเดียวกัน (สมมติ 10 RTX 5090-ชั่วโมง)

เกณฑ์ราคาRTX 5090, 10 ชม.H100, 2.1 ชม. (เร็วกว่า 4.72×)H100, 5.3 ชม. (เร็วกว่า 1.87×)
GPUwithCryptoUS$4.20$4.87$12.30
on-demand ต่ำสุดจากที่อื่น$5.00$5.73$14.47
on-demand มัธยฐาน$8.40$8.74$22.05

ตรวจสอบราคาเมื่อ

จำนวนชั่วโมงเป็นสมมติฐาน อัตราส่วนความเร็วเป็นตัวเลขจุดสูงสุดของ NVIDIA (H100 SXM) ตั้งแต่ 1 พฤศจิกายน 2026 ราคา RTX 5090 ที่ $0.60 ของ Salad ทำให้อัตราส่วนราคาต่ำสุดลดลงเหลือ 4.55 ซึ่งต่ำกว่าอัตราส่วนจุดสูงสุด 4.72

เมื่อไรที่ฉันต้องใช้ H100 แทน?

เช่า H100 เมื่อการ์ดราคาถูกหน่วยความจำไม่พอหรือ link ระหว่าง GPU ไม่พอ:

  • โมเดลเกิน 32 GB บน GPU ตัวเดียว: Llama 3.1 70B แบบ 4-bit (42 GB), QLoRA บน 70B (52.5 GB), โมเดล 8B ที่มี context ยาวใน cache แบบ BF16
  • การเทรน multi-GPU: H100 SXM NVLink ทำงานที่ 900 GB/s หน้า RTX 5090 ของ NVIDIA ไม่ได้กล่าวถึง NVLink ดังนั้นควรวางแผนงาน multi-GPU ผ่าน PCIe Gen5
  • การเสิร์ฟหรือเทรนแบบ large-batch ที่มีกำหนดเส้นตาย: 4.72 เท่าของ dense peak math

เช่า RTX 5090 สำหรับ ComfyUI, SDXL, FLUX, โมเดลวิดีโอที่พอดีใน 32 GB, โมเดลแชท 7B–8B และงานรัน LoRA ดู GPU ที่ดีที่สุดสำหรับ ComfyUI และ Flux สำหรับ 80 GB ในราคาที่ต่ำกว่า H100 อ่าน H100 vs A100

คำถามเกี่ยวกับ RTX 5090 และ H100

RTX 5090 ดีสำหรับ AI ไหม?

ดี สำหรับงานที่พอดีใน 32 GB: การ inference และ LoRA ของ LLM 7B–8B, การสร้างภาพด้วย SDXL และ FLUX它有 209.5 dense BF16 TFLOPS, 419 dense FP8 TFLOPS และ FP4 Tensor Cores ในราคาต่อชั่วโมงประมาณหนึ่งในห้าของ H100 ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026

RTX 5090 รัน Llama 3.1 70B ได้ไหม?

ไม่ได้บนการ์ดตัวเดียว แบบ 4-bit ต้องใช้ประมาณ 42 GB จึงต้องใช้ RTX 5090 สองตัว แบบ FP8 ใช้ประมาณ 84 GB จึงต้องใช้สามตัว H100 80GB หนึ่งตัวรันเวอร์ชัน 4-bit ได้

RTX 5090 เร็วกว่า H100 ไหม?

ไม่ ตัวเลขจุดสูงสุดของ NVIDIA ให้ H100 SXM มี dense BF16 และ FP8 math มากกว่า 4.72 เท่า และมีแบนด์วิดท์มากกว่า 1.87 เท่า 5090 มี FP4 Tensor Cores ซึ่ง H100 ไม่มี และมีราคาต่อชั่วโมงถูกกว่ามาก

ค่าเช่า RTX 5090 ต่อชั่วโมงเท่าไร?

ณ วันที่ 29 ตุลาคม 2026 ราคา self-serve on-demand ต่ำสุดที่เราพบคือ $0.50 (Salad, ขึ้นเป็น $0.60 ในวันที่ 1 พฤศจิกายน) และค่ามัธยฐานของผู้ให้บริการ 3 รายคือ $0.84 ฟีดราคาสาธารณะของ Vast.ai แสดงข้อเสนอ marketplace ต่ำสุดที่ $0.39 GPUwithCrypto คิด $0.42/ชั่วโมง

เช่า RTX 5090 ด้วยคริปโตได้ไหม?

ได้ GPUwithCrypto ให้เช่าในราคา BTC, USDT, USDC, ETH, SOL, LTC, XMR ไม่ต้อง KYC และไม่ต้องใช้บัตร ผู้ให้บริการอีกสามรายที่มีราคา RTX 5090 แบบ on-demand ก็รับคริปโตเช่นกัน: Salad, Spheron และ RunPod ซึ่งขอ KYC ก่อนการจ่ายด้วยคริปโตครั้งแรก

เช่า RTX 5090 หรือ H100 ด้วยคริปโต

RTX 5090 $0.42/ชั่วโมง · H100 $2.32/ชั่วโมง · คิดค่าบริการรายนาที · ไม่ต้อง KYC

แหล่งที่มา (11)
  1. NVIDIA GeForce RTX 5090 — NVIDIA (read 2026-10-29)
  2. whitepaper สถาปัตยกรรม GPU NVIDIA RTX Blackwell — NVIDIA (read 2026-10-29)
  3. NVIDIA H100 Tensor Core GPU — NVIDIA (read 2026-10-29)
  4. NVIDIA H100 PCIe product brief (PB-11133-001) — NVIDIA (read 2026-10-29)
  5. Transformer Math 101 — EleutherAI (read 2026-10-29)
  6. The Llama 3 Herd of Models (Table 3) — arXiv (read 2026-10-29)
  7. การ์ดโมเดล FLUX.1 [dev] — Black Forest Labs / Hugging Face (read 2026-10-29)
  8. ประกาศ SDXL 1.0 — Stability AI (read 2026-10-29)
  9. การเปลี่ยนแปลงราคา SaladCloud พฤศจิกายน 2026 blog.salad.com/saladcloud-price-changes-november-2026 — Salad (read 2026-10-29)
  10. ภาษีราคา Massed Compute vm.massedcompute.com/pricing — Massed Compute (read 2026-10-29)
  11. ฟีดราคา GPU สาธารณะของ Vast.ai — Vast.ai (read 2026-10-29)

H100 เริ่มต้นที่ $2.32/ชั่วโมง · ไม่ต้อง KYC

เช่า GPU